Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU94-96c T^T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU94-96c T^T

ช่วยด้วยคับ CPUร้อน 94-96c ถ้าเล่นเกมก็ปาไป100 ปกติมันแค่50-60 นี่ก็ลองถอดใส่ฮิตซิงใหม่ดูแล้วทาซีลิโคลนดู ความร้อนก็ไม่ลดเลย หวั่นๆว่าcpuจะไปซะก่อน
    ตอนเปิดเครื่องก็จะมีข้อความเตือน
    CPU Temp Error!!
    CPU Overclock Fail!!

จะสามารถเช็คตรงไหนได้ครับว่า CPU เรา Overclock แค่เปิดเรื่องมาก็ร้อนไป90+แล้วคับ เมนบอดร้อน30-40c

บอกรายละเอียดอื่นมาด้วยครับ ทั้ง CPU MB
    แล้วลองจับ heat sink ดูว่าร้อนมากไหม แล้วมาถามต่อ

Comment

Originally posted by 5583 View Post
      บอกรายละเอียดอื่นมาด้วยครับ ทั้ง CPU MB
      แล้วลองจับ heat sink ดูว่าร้อนมากไหม แล้วมาถามต่อ
      ตามนั้นครับ ค่อยมาว่ากันอีกที sensor อาจเพี้ยน

Comment

cpu P4 3.0 MB/ ASUS P5GD2-X ลองปิดเครื่องแล้วจับดูร้อนคับ

Comment

แต่ 100 c มันไม่น่าจะร้อนถึงนะครับ

Comment

ลองขยับ h/s ดูใหม่อีกทีดีกว่าครับ
            มันไม่น่าถึงน้าาา

Comment

เคยถึงครับแบบไม่ใส่ ซิงค์ แต่เปิดได้แปปๆ

Comment

คาดว่า Sensor อาจจะเพี๊ยน

ลองเปลี่ยนเมนบอร์ดดูนะครับ ยกไปลองที่ร้านช่างเลยครับ

Comment

ถึงอะคับเวลาเล่นเกมนี่ทะลุ100เลย เคยลองเอาฮิตซิง Scuthe มาใส่จนเมนบอดมันงอๆตรงที่ใส่ฮิตซิง มันจะเกี่ยวกับตรงนี้มั้ยคับแล้วเขาจะรับเคลมเมนบอดมั้ยซื้อมาปีกว่าประกัน3ปี ซีตฮิงลองใส่ถอดเปลี่ยนหลายอันแล้วละคับไม่รู้เป็นไงมันบอกที่ไบออทว่า 95c ผมก็ไม่รู้จะยังไงแก้ปัญหาด้วยตัวเองจนถึงตรงนี้ไม่มีอะไรดีขึ้นแล้วอะคับเลยมาโพสถาม พี่ๆช่วยด้วยนะคับไม่ค่อยมีประสบการณ์ด้านนี้เท่าไร ถ้าจนถึงที่สุดอีกระดับคงต้องวานให้แม่พาผมเอาคอมยกไปให้ที่ร้านดูล่ะคับ

Comment

ชื้อมาปีกว่าแสดงว่าคุณได้ใช้มานานแล้วใช่มั้ยครับ? ไม่เคยเจอปัญหา sensor ความร้อนสูงผิดปกติเลยใช่มั้ยครับ? โดยเพิ่งจะเป็นเอาเร็ว ๆ นี้หรือครับ? แล้วคุณบอกว่าเอา Heatsink Scuthe มาใส่จนเมนบอร์ดงอตรงบริเวณที่ใส่ Heatsink ด้วย?

ประกันยังอยู่น่าจะเคลมนะครับ แนะนำให้ไปเคลมดีกว่าครับ อย่าเสี่ยงใช้มันต่อไปเลยครับ อาการพึลึก ๆ แบบนี้ อาจจะเป็นเพราะ Heatsink Scuthe ที่ใส่ไปแล้วทำให้งอเป็นต้นเหตุก็ได้ครับ มันไปทำให้ sensor เสียหายหรือเปล่าผมก็ไม่ทราบแน่ชัด

แต่ผมกลัวจะโดนประกันว่าเป็น user error นะสิครับ มีอาการงอตรงที่ใส่ Heatsink ด้วยเหรอครับ? งอมากมั้ย?

Comment

มีปัญหาได้หลายประการงับ
                      -Sink ไม่ติด CPU
                      -ไม่ได้ทาซิลิโคน
                      -Sensor เพี้ยนรับประทาน

Comment

คุณ king555 ได้ทาซิลิโคนแล้วครับ บอกไม่หาย ความร้อนไม่ลด

ลองติด Heatsink ใหม่หลายทีแล้ว ไม่หาย

แสดงว่าเหลืออาการเดียวคือ เมนบอร์ดเพี๊ยนแน่นอนครับ ลองส่งเคลมดู

แต่ผมแนะนำอะไรอีกหน่อยครับ

ลอง reset bios ดูครับ ให้ดึงปลั๊กไฟออก ปิดสวิทต์ที่ power supply ด้วย แล้วดึงถ่านออกมาถือไว้ 1 - 2 นาที เพื่อความชัวร์ว่า bios ได้โดน reset แล้วใส่คืนลงไปครับ แล้วดูอาการครับ

เครื่องอาจจะให้กดโน่นกดนี้เล็กน้อยก็ลองทำตามดู

Comment

มีอีกอย่าง พัดลมเจ๊ง พัดลมไม่หมุนรึเปล่า ความร้อนก็เลยสูงขึ้น กดสวิตซ์เปิดเครื่องแล้วส่องดูพัดลมด้วย

Comment

กลับมาแล้วคับพี่วันนี้ยกเครืองไปให้ช่างที่ร้านซ่อมดู ช่าง3คนช่วยกันดูอาการอย่างงงๆ ตามที่ผมบอกอาการของเครื่องไป เปิดเครื่องขึ้นมาก็ร้อนถึง 70กว่าองศา ไปถึงช่างก็ตรวจดูค่าความร้อน CPU ใน BIOS แล้วถอดเปลี่ยนฮิตซิงดู จากตัวเก่าเป็นฮิตซิงของ INTEL ออก ช่างก็พูดๆนี่ไงขาตัวฮิตซิงมันเสียหมุนได้รอบเลย ผมก็หยิบเจ้า Scuthe Infinity ของพี่ชายมาลองให้เขาเปลี่ยน แล้วลองเข้าไปเช็คใน BIOS ดูปรากฎว่าร้อนหนักกว่าเก่ามันไปร้อนอยู่ที่ 96c ช่างเลยไปอัพ BIOS เวอร์ชั่นใหม่ให้ เช็คไปเช็คมาเขาบอกว่ารอบพัดลมที่ใช้อยู่สูงสุดแค่ 12xx มันเลยร้อนแล้วช่างทั้ง3คนเลยลงความเห็นว่าเป็นที่ตัววัดค่าความร้อนในเมนบอร์ดมันเสีย ให้ยกเครื่องไปเช็คศูนย์
                            ตอนนี้เล่นเกมไม่ได้เล่นละครับเล่นแล้วเด้งออก มีป้ายบอกว่าเครื่องทำงานหนัก พวกพี่ว่าอาการแบบนี้เป็นที่อะไรครับ

Comment

ผมว่าตัวเซนเซอร์ควบคุมรอบพัดลมมัน เอ๋อครับ CPU ร้อน90 กว่า ๆ แล้วมันยังหมุน 1200 รอบเอง
                              ตัวด้านล่างตรงรายเซนผม ยัง หมุน 2500-3500 รอบ เลย (ขนาด หักไป 3 ใบ) อุณภูมอยู่ที่ 45-50 ครับ
                              ของท่านหมุนแค่ 1200 รอบ มันระบายความร้อนไม่ทันหรอกครับ เป็นที่เมนบอร์ดที่ควบคุมรอบพัดลมไม่ได้ครับ
                              เครมเมนบอร์ด ลองดูครับ

Comment

Working...
                              X