Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามถึงการเลือกซื้อตัวรับ Wireless ซื้อแบบไหนดี ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามถึงการเลือกซื้อตัวรับ Wireless ซื้อแบบไหนดี ?

ขอรบกวนถามถึงตัวรับสัญญาณแบบ Wireless หน่อยครับ
    ( ตัวนี้เป็น Hardware เหมือนกันเนาะตัวนี้ อิอิ เนียน จะได้ไม่ผิดหมวด )

จุดประสงค์ในการใช้งานจริงๆคือ เล่นเกมส์ออนไลน์ เป็นเนตที่ทางหอพักให้บริการนะครับ
    เท่าที่ผมอ่านมา ยังไม่เคยเห็นเค้าใช้ Wireless เล่นเกมส์กันเลย เห็นเอามาใช้ เล่นเนต กับ โหลดบิท ซะส่วนใหญ่
    พอจะมีใครใช้อินเตอร์เนตแบบ wifi เล่นเกมส์บ้างไหมครับ

ตอนนี้ผมกำลังมองหาซื้อตัวรับสัญญาณครับ อยากให้ช่วยแนะนำคือ

1. ผมควรซื้อแบบไหนดีระหว่าง แบบ PCI กับ แบบ USB
    - ผมเข้าใจว่าแบบ PCI รับสัญญาณได้ดีกว่า ไม่ร้อน ผมคงไม่เอาตัวเคสไว้ใต้โต๊ะครับเพื่อให้รับสัญญาณดีขึ้น และที่สำคัญมันถูกกว่า เพราะงบจำกัดครับ T_T
    - ส่วนแบบ USB สะดวกในการลากไปรับสัญญาณทำให้สัญญาณดีกว่า แต่ ... มันก็อยู่ในห้องเหมือนกันไม่ใช่เหรอครับ ครั้นจะเอาออกไปวางไว้ข้างนอกตรงประตูห้อง ก็กลัวจะมีแมวขโมยมาแต๊บไป

2. ตัวรับสัญญาณนี้ ผมสามารถซื้อเอามาต่อแล้วตั้งค่าเนต แล้วสามารถ เล่นเกมส์+ใช้เนตได้เลยใช่ไหมครับ

3. อินเตอร์เนตแบ wifi นี้ สามารถใช้เล่นเกมส์ ได้ดีไหมครับ มีกระตุก แลค อะไรทำนองนี้มากไหมครับ เข้าใจว่าคงไม่ดีเท่าแบบ Lan ชัวร์ๆ
    ( หาห้องพักแบบมีอินเตอร์เนตแบบ Lan มีน้อยมากกกกกครับ )

ขอรบกวนคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ขอบคุณครับ ^^~

ถ้าเป็นผม จะซื้อตัว router ที่สามารถทำเป็น repeater ได้ แล้วก็ต่อสายแลนเล่นได้ + แจกให้เครื่องอื่นได้ด้วย แถมสัญญาณก็แรงอีกตะหาก

Comment

แบบ USB ด้วนๆไร้เสาห่วยมากครับ..อย่าเชียว

Comment

ของผมคงไม่แจกให้เครื่องอื่นแล้วครับ เพราะมีอยู่เครื่องเดียว - -a แหะๆ
        ไม่เลือกแบบ USB แบบไม่มีเสาเหมือนกันครับ เค้าว่าสัญญาณไม่ดีกันเยอะเลย

ที่เหมาะสำหรับเล่นเกมส์เล่นเนตธรรมดาเครื่องเดียวไม่แชร์ มีตัวไหนบ้างเหรอครับ แบบ Router มัน 2000+ เลยใช่ไหมครับ

- อยากให้แนะนำมาซัก 1 ตัวเลยล่ะกันครับว่าควรเลือกเอาอันไหนแบบไหนรุ่นดี ^^

ที่สำคัญ wifi มันเล่นเกมส์ได้เป็นยังไงเหรอครับ ยังม่ะมีคนตอบ แอบดันต่อ ^^

Comment

ของผมใช้ Linksys มัทั้งแบบ Pci และ Usb(ที่ไม่ได้เป็นแบบอันเล็กๆเหมือน flashdrive) มันก็เล่นเกม online ได้นะครับ ความรู้สึก(ส่วนตัว)ไม่ได้ต่างจากเอาไปเครื่องไปต่อ lan จาก Router อ่ะ (ท่านอื่นที่เล่นเกมที่ต้องส่วข้อมูลมากๆ อาจจะรู้สึกก็ได้)

ผมว่าถ้าใช้ที่หอ มันน่าจะหน่วงตอนเล่นเกมบ้าง เพราะคนอื่นเค้าก็ใช้ เนทอยู่ด้วย นั่นแหละครับ
          หรือถ้าเอามาทำวง lan เดียวกัน เล่นแบบร้านเนท ก็น่าจะหน่วง เพราะมันแค่ 54Mbps

ไม่งั้นก็ซื้อ Pci Adapter แบบ W. N ไว้เลยซิครับ พอหอเค้าอัพเกรด Router เป็น W. N เหมือนกันก็จะเป็นความเร็ว 300Mbps

Comment

ว่าแต่ wireless ที่ความเร็ว 54Mbps กับเนตที่ผมใช้อยุ่ตอนนี้คือ 50kb/s ( เค้าล๊อคให้ใช้แค่นี้ )

มันต่างกันยังไงครับ - -a
            อันไหนเร็วกว่ากันเหรอครับ

Comment

ผมใช้ตัวรับ Linksys usb ตัวสีน้ำเงิน ที่พับเก็บเสาได้อ่ะครับ ตัวนี้รับสัญญาณได้ดี กว่าตัวของยี่ห้อ D-Link ที่เป็นแบบ pci (มีเสา) อีกครับ แถมเสียบปุ๊บค้นหาสัญญาณได้เร็วกว่าอีกด้วยครับ อาจเป็นเพราะตัว pci อยู่หลังเคส เลยหาสัญญาณช้าก็ได้ แต่ pci รับสัณญาณได้น้อยกว่าตัว usb อีก

ปล.ตัวไวเลส เร้าเตอร์อยู่ชั้น 1 ส่วนตัวรับอยุ๋ชั้น 2 เปรียบเทียบแล้วตัว Linksys usb ดีกว่าครับ
              ตอนนี้เก็บเจ้าตัว D-Link pci เข้ากรุ

Comment

Originally posted by Open View Post
                ว่าแต่ wireless ที่ความเร็ว 54Mbps กับเนตที่ผมใช้อยุ่ตอนนี้คือ 50kb/s ( เค้าล๊อคให้ใช้แค่นี้ )

มันต่างกันยังไงครับ - -a
                อันไหนเร็วกว่ากันเหรอครับ
                ไม่ค่อยเคลียร์คำถามที่ว่าต่างกัน ลองดูคำตอบดูละกันไม่รู้จะตรงกับที่ต้องการไหม
                ต่างกันตรง Wireless เป็น LAN
                Internet เป็น WAN
                Wireless เร็วกว่าเยอะ

ตอบที่ตั้งคำถาม
                1. PCI
                2. ได้
                3. ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมแต่ถ้าโดยปรกติทั่วไปก็เล่นได้

Comment

Working...
                X