ประกอบคอมใหม่แล้วเปิดไม่ติดครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ประกอบคอมใหม่แล้วเปิดไม่ติดครับ

OverclockZone Member

Default ประกอบคอมใหม่แล้วเปิดไม่ติดครับ

เพิ่งประกอบคอมใหม่ครั้งแรกครับ เปิดติดเข้า BIOS ไ้ด้ แต่มันเข้า windows ไม่ได้ครับ
    AMDx2 4000+
    M/B Asrock Alive nf6p
    RAM DDRII 1G*2 /667
    HDD 80G IDE
    DVD-writter

แบบว่าพอเข้า BIOS ก็เข้าไปปรับแต่งอะไร ไม่ค่อยเป็นครับ ปรับแค่เวลาให้ตรง วัน/เดือน/ปี แล้ว F10 ออกเลย

มันจะเข้ามาที่หน้าจอ

safe mode
    safemode with network
    last know

start windows normally

เลือกอันไหนก็ไม่ผ่านครับ มัน restart ใหม่ทุกครั้ง มีจอฟ้าขึ้นแว๊ปๆ

ลองเช็คแรม ใส่ทีละตัว ใส่แบบสลับช่อง ก็ไม่หายครับ
    สายไฟพวก powerLed reset HDDLed ก็มั่นใจว่าต่อถูกนะครับ เพราะปุ่ม power/reset ก็กดติด ไฟสีเขียว สีแ้ดงของ HDD ขึ้นปกติ ส่วน clear CMOS นี่ทำไม่เป็น ไม่้รู้ว่าต้องทำหรือป่าว???

ตัว HDD ต่อแบบ IDE ตัวพ่วงกับ DVD ตั้ง HDD เป็น Master DVD เป็น slave
    HDD นี่เป็นตัวเก่าครับ มี windows อยู่แล้ว
    ประกอบคอมใหม่ ต้องลง windows ใหม่ด้วยปะคับ????

เดี๋ยวดึกๆมาใหม่

ได้ผ่านหูผ่านมานะครับต้องลงใหม่นะวินโดวจะได้มีไดว์เวอสำหรับเมนบอดรู้จักมั้งนะ

OverclockZone Member kyoung's Avatar

แค่เปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่ เราก็ต้องลงWindowsใหม่นะครับท่าน

ปล.ลงวินโดว์ใหม่เลยครับท่าน(ตัวเก่าใช้ไม่ได้ครับขี้เกียจอธิบาย)

OverclockZone Member kyoung's Avatar

แค่เปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่ เราก็ต้องลงWindowsใหม่นะครับท่าน

ปล.ลงวินโดว์ใหม่เลยครับท่าน(ตัวเก่าใช้ไม่ได้ครับขี้เกียจอธิบาย)

OverclockZone Member FG400A's Avatar

เคยเจอเหมือนกัน ต้องลงWindowsใหม่ครับ

งืม ลงใหม่เลยเหรอ เห็นมีคนบอกว่า แค่ลบ driver เก่า แล้วลงdriver ตัวใหม่ ก็ได้

OverclockZone Member gofaster's Avatar

ผมเปลี่ยนบอร์ดใหม่ เป็น DFI (เดิมใช้ Asus) พอบูสเครื่องเท่านั้นแหล่ะ มันก็ขึ้นมาแปลกๆ คล้ายมีไวรัส เข้า windows ไม่ได้

พอฟอร์แมตลง windows ใหม่ ผ่านฉลุย

ดังนั้น ควรลง windows ใหม่ครับ

OverclockZone Member swan69's Avatar

ข้างๆถ่านไบออส มีขาเสียบ3ขา เสียบด้วยพลาสติก 2 อัน
    ลองขยับเปลี่ยนที่ครอบพลาสติก ให้มันสปาร์กไฟ ท้งไว้3-5 นาที แล้วเสียบกลับที่เดิม ของผมเพิ่งเป็นแล้วหายเมือนวันจันทร์ที่ผ่านมานี่เอง

น่าจะเป็นที่Windowsน่ะครับลงใหม่ครับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

น่าจะลองลงวินโดว์ใหม่ดูนะเพราะซิปเซ็ตต่างกัน

OverclockZone Member tclound's Avatar

ไม่ต้องลงใหม่แบบ Format ก็ได้ครับ ลงใหม่แบบ Repair ก็ได้ เพราะผมทำบ่อย

Bookmarks

Bookmarks