อธิบายก่อนครับ

แถวๆบ้านผมอยู่สมุทรปราการ true สามารถให้ความเร็วสูงสุดของ HiSpeed Internet เพียง 1 mbps ต่อ 1สาย ซึ่งผมต้องการมากว่านั้นในการดาว์นโหลดไฟล์ต่างๆ ก็เลยขออินเตอร์เน็ตมา 2 สาย และต่อเข้ากับตัว Load balance

ความเข้าใจตอนแรก >>>>
ผมคิดว่า Load balance ช่วยทำให้เน็ตเร็วขึ้น แต่ก็คงไม่เท่าเน็ต 2 เม็กแท้ๆ

ผมลองโหลดโดยไม่ใช้โปรแกรมช่วยโหลดใดๆเลย >>>
ในการโหลดไฟล์ต่างๆ อินเตอร์เน็ต 1 เม็ก โหลดได้สูงสุดประมาณ 100 kb/s ใช่มั๊ยครับ แม้ต่อตัวLoad balance ก็โหลดสูงสุดได้เพียง 100 kb/s ต่อ 1 ไฟล์ ผมก็เลยโหลดครั้งละ 2 ไฟล์พร้อมกัน ก็จะได้ไฟล์ละ 100 kb/s เปรียบเสมือน Internet 2 mbps ใช้มั๊ยครับ ผมก็ใช้งานแบบนี้มาซักระยะนึง

หลังจากนั้นลองใช้ Internet Download Manager และ โปรแกรม Bittorrent ต่างๆ สังเกตุเห็นว่า

เมื่อผมโหลดไฟล์ครั้งละ 1 ไฟล์ สังเกตุเห็นการ Download สูงสุดอยู่ที่ประมาณ 200 kb/s (แอบดีใจ ถ้ามันเป็นอย่างนี้ได้ก็สวยเลย)

แต่มันไม่ได้เป็นทุกครั้งครับ บางทีสูงสุดก็ 200 kb/s บางทีก็ 100 kb/s ไม่เข้าใจเลยทำไมถึงเป็นอย่างนั้น

เรื่องของเรื่องคือ ผมต้องการให้อัตราการ Download เป็น 200 Kb/s ตลอดเวลา หรือเปรียบได้ว่ามีเน็ต 2 m แท้ๆเลย

พอมีใครช่วยได้มั๊ยครับ บ้านผมมันกันดาน T T