Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ram 3 ตัว ทำ Dual Channel ได้ไม๊ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ram 3 ตัว ทำ Dual Channel ได้ไม๊ครับ

ไปเจอมา

แรมสามตัวใส่แบบมันมันจะเป็น Dual Channel หรือครับ

ทำได้ในบาง Chipset เมนบอร์ด ( Chipset ของ Intel นะ เท่าที่เห็น )

Comment

ผมใช้ P35C-DS3R ทำได้ครับ ใช้งานอยู่ครับ

Comment

ผมก็ chipset intel แต่ลองใส่แบบนั้นแล้วเปิด cpu-z ดูมันบอก single อะครับ

Comment

ของผม P5P800-SE มันได้หรือป่าวครับ

Comment

ไม่ได้ครับ(มั้ง)
            เพราะการทำ Duo ต้องทำการจับคู่ของแรมที่มีชิปล็อตเดียวกันและหน่วยเท่ากันครับ
            นอกจากนี้การวางแรมก็ต้องวางในถาดแรมสีเดียวกันอีกด้วยครับท่าน
            แต่การทำDuoบางทีก็เจอปัญหาโลกแตกเหมือนกันครับ เช่น เจอแรมของปลอม เป็นต้นครับ

ปล.ซอคเก็ตใหม่ของอินเทลเค้าว่าทำได้ 3 Duo เลยครับ (แรม 6 แถว) << สงสัยจะแพง -_-"

Comment

แต่ผมลองใส่สองตัวมันขึ้น Dual นะครับ

คือผมมี 256 สองตัว
              512 ตัวนึง

ตอนใส่ 256*2 เปิด cpu-z ดูมันก็เป็น Dual อะครับ แต่พอใส่ 512 ไปเป็น single เลย

ไม่รู้ว่าใส่สามตัวได้หรือไม่หรือใส่ยังไง

Comment

แล้วแต่ chipset ส่วนมากรุ่นใหม่ๆทำได้หมด

Comment

P5P800 ไม่น่าจะใหม่พอนะครับ
                  P35 ขึ้นไป เห็นมีคนว่าทำได้ แต่ผมก็ยังไม่เคยลองกับ P45 เหมือนกัน

Comment

p5kpl ทำได้ไหมอยากรู้เหมื่อนกัน จะใส่1G*3 ไม่รู้จะได้เปล่า ตอบหน่อยนะ จะตั้งกระทู้ถามอยู่แล้ว

Comment

P5B ใส่1Gb x3 ทำได้

Comment

Originally posted by kyoung View Post
                        ไม่ได้ครับ(มั้ง)
                        เพราะการทำ Duo ต้องทำการจับคู่ของแรมที่มีชิปล็อตเดียวกันและหน่วยเท่ากันครับ
                        นอกจากนี้การวางแรมก็ต้องวางในถาดแรมสีเดียวกันอีกด้วยครับท่าน
                        แต่การทำDuoบางทีก็เจอปัญหาโลกแตกเหมือนกันครับ เช่น เจอแรมของปลอม เป็นต้นครับ

ปล.ซอคเก็ตใหม่ของอินเทลเค้าว่าทำได้ 3 Duo เลยครับ (แรม 6 แถว) << สงสัยจะแพง -_-"
                        ต่างชิป ก็ทำได้ครับ คนละล๊อต ก็ทำได้

ผมซื้อ ram ทีล่ะตัว คนล่ะเวลา เอามาใส่ ก็ ดูโอ้กันได้

Comment

เด่วนิทำได้แร้วมั้ง หมัยก่อนมะได้

Comment

ตกรุ่นเยอะเลยผม สงสัยต้องไปซื้อเพิ่มอีกตัวมันถึงจะเป็น 2คู่ ตอนนี้มันเป็น คี่อยู่

Comment

รีวิว on TWK
                              Intel P965 Dual Channel 1GB x 3
                              ปล. RAM คนละยี่ห้อ / บัส / ชิป / CL

Comment

Working...
                              X