Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเอาการด PCI-E 2.0 ใส่กับบอด PCI-E 1.0 การดจะทำงานช้าลงเยอะมัย?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเอาการด PCI-E 2.0 ใส่กับบอด PCI-E 1.0 การดจะทำงานช้าลงเยอะมัย?

พอดีพรุ่งนี้จะได้ ASUS 9800GTX+ OC มาละ
    แต่ลังเลว่า เอามาใช้กับบอด M2N-MX ตัวเก๋าของผมที่ไม่ support PCI-E 2.0
    การดจอมันจะทำงานต่างจากที่ใช้กับบอด support PCI-E 2.0 มากมัยครับ?
    จะแตกต่างประมาณกี่ % ได้ครับ?
    ไม่เคยรู้เรื่องนี้มาก่อนเลยลองมาถามดูครับ
    เพราะจะเปลี่ยนบอดใหม่ตอนนี้ก็เสียดายตัง
    กะจะรอให้ AMD เปลี่ยน socket ก่อน หุหุ (รอนานไปมั้ยเนี่ย)
    ขอบคุณล่วงหน้าเด้อ

Gamer จากฝั่งลาวจ้า
    งิงิ

ต่างกันไม่เยอะครับใช้งานทั่วไปแทบไม่ค่อยต่างกันเลย

Comment

ไม่เห็นความแตกต่างนะ

Comment

ใส่ไปตัวเดียวไม่ได้ทำ SLI ผลคือเท่าดัน ครับ จะไม่มีความต่างเลยถ้าไม่ทำ SLI

PCI-E 2.0 มันมีหน้าที่มาสนับสนุน PCI-E X16/X16 ในโหมด SLI

ถ้า PCI-E 1.0 X8/X8 ในโหมด SLI

Comment

นิดหน่อย

Comment

Originally posted by soy View Post
            ใส่ไปตัวเดียวไม่ได้ทำ SLI ผลคือเท่าดัน ครับ จะไม่มีความต่างเลยถ้าไม่ทำ SLI

PCI-E 2.0 มันมีหน้าที่มาสนับสนุน PCI-E X16/X16 ในโหมด SLI

ถ้า PCI-E 1.0 X8/X8 ในโหมด SLI
            PCI-E 1.0 ถ้าเป็นชิป 680i มันก้อวิ่ง X16/X16 ไม่ใช่หรอครับ

ผมว่ามันต่างกันที่ bandwidth มั้งครับ แต่การ์ดจอปัจจุบันมันยังรีดความสามารถมาได้ไม่เต็ม 16X ก้อแค่นั้นอ่ะ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผู้รู้วานชี้แนะ

Comment

การ์ดจอดัแร้ว หาตังเปลี่ยนบอร์ดกะซีพียูมั่งก้อได้น่ะ...

Comment

สบายดี

ต่างกันบ่เยอะดอกเห็นที่ตัวคะแนนมากกว่าความรู้สึกนะอ้าย

Comment

เท่าที่เคยเห็นผลเทสนะครับ PCI-Ex 1.0 กับ PCI-Ex 2.0 ต่างกันโดยเฉลี่ย ไม่เกิน 5เฟรม เลยครับ

เพราะฉนั้น ถ้าจะต้องเปลี่ยนบอร์ดใหม่ เพื่ออะไรที่มันเล็กน้อยแค่ี้นี้ ผมคิดว่าเอาเงินไปโปะอย่างอื่นจะเกิดประโยชน์มากกว่า

Comment

ขอบใจทุกๆความเห็นเด้อ
                    สรุปคือ PCI-Ex 2.0 มีผลต่อ SLI เป็นส่วนมากน่ะครับ ^^
                    ดีเหมือนกันจะได้เก็บไว้สอย Mobo กับ CPU ใหม่ เงิกๆ
                    ขอบใจอีกเทื่อเด้อพี่น้อง

Comment

สรุปก็ไม่ถูก
                      PCI 2.0 หมายถึงเทคโนโลยี PCI-E ยังไปได้อีกไกล
                      แต่ไม่ต่างจาก 1.0 เลย

Comment

บ่ เป็น หยัง ดอก

Comment

จดๆ

Comment

PCI EX 1.0 ชิป 680i วิ่ง 16x*16x SLI เน่อ

Comment

Working...
                            X