Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดเครื่องแล้ว boot เข้า windows ช้ามากๆครับ จับเวลาประมาณ7-10 นาที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดเครื่องแล้ว boot เข้า windows ช้ามากๆครับ จับเวลาประมาณ7-10 นาที

เปิดเครื่องแล้ว boot เข้า windows ช้ามากๆครับ จับเวลาประมาณ7-10 นาที ถึงเข้า windows ได้เมื่อก่อนใช้ได้ปกติ แต่ก่อนหน้าที่จะเป็นมีลงโปรแกรม convert office 2003 ให้เห็น office 2007
    พอหลังจากนั้นอีกวันเริ่ม ปิดเครื่องแล้ว boot เข้า windows ช้ามากๆเลยครับ เข้าหน้า bios ยังช้าเลยครับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับอะไรกันแน่ครับ หรือว่าเป็นที่ โปรแกรม convert office 2003 ให้เห็น office 2007 ตอนนี้ยังไม่ได้เอาโปรแกรมออก ลอง clear cmos ก็ไม่หาย งงครับ

ไม่ทราบแต่เป็นผมคงฟอแมสลงวินโดวใหม่แล้วลง ออฟฟิศ 2007 ครับ

Comment

บูท WINDOW XP แบบติดเทอร์โบ
      1. ไปที่ Start > Run แล้วพิมพ์ regedit แล้วกด ok
      2. HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\SessionManager \MemoryManagement\PrefetchParameters
      3. ตรงด้านขวามือแก้ไขคีย์ EnablePrefetcher จาก 3 เป็น 5 แล้วกด OK

Boot Windows 1 ขีด
      1. Start > Programs > Accessories > Notepad พิมพ์ข้อความ
      del c:\windows\prefetch\ntosboot-*.* /q
      2. เซฟเป็นไฟล์นามสกุล .bat จะใช้ชื่ออะไรก็ได้นะครับ เก็บตรงไหนก็ได้
      3. run gpedit.msc เลือกที่ windows setting > Scripts shutdown ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ Shutdown
      4. คลิ๊ก ปุ่ม Add เลือกไฟล์ที่เมื่อกี้เราเซฟไว้ขึ้นมาครับ เสร็จแล้วตอบตกลง
      5. จากนั้น คลิ๊กที่ My Computer > Properties > เลือกแถบ Hardware > device Manager
      6. ที่ Primary IDE Chanel ดับเบิ้ลคลิ๊ก ดูตรง Device Type : ถ้าเลือกได้ ให้เลือกเป็น none ครับ แล้วก็ทำในส่วนของ Secondary IDE Chanel ด้วย ( ขอบอกข้อเสียตรงนี้ก่อนนะครับ สำหรับคัยที่จะเอา HDD แบบ IDE มาต่อตอนหลัง ให้ไปเปลี่ยนเป็น Auto Detection ก่อนนะครับ ไม่งั้น windows มันจะไม่เห็น drive ของเรา )
      7. ตอบตกลงครับ เป็นอันเสร็จ ลอง Restart ดูครับ

Comment

^
        ^

ขอของ vista ด้วยงับ

Comment

ก่อนหน้านี้ไมันยังเข้า Windows เร็วอยู่นะครับ ท่าน TWK

Comment

เจอปัญหาแล้วครับ การ์ดจอหลวมครับ มือคงไปโดนตอน CLEAR CMOS ครับ

Comment

ทำทั้ง 2 วิธีแล้วครับ

ทำทั้ง 2 วิธีแล้วครับ ช้ากว่าตอนที่ไม่ทำอีกครับ
              พึ่งลงวินโด้ว์ใหม่ด้วย ไม่น่าช้าขนาดนี้
              ช้าตอน หลังจากบู๊ท ไบออส เสร็จ ที่หน้าจอสีดำอะครับ
              รอนานประมาน 2 นาที ปกติ ไม่เกิน1 นาที เลย
              แล้วจะเข้าหน้า load personnal setting
              พอเข้าวินโดว์ได้ก็ปกติดี

Comment

ตั้ง บูท ก่อมีส่วนครับ (ลำดับการบูท Drive ก่อนหลัง ) สำหรับโน๊ตบุ๊คบางตัวนะ ^^

Comment

อยากรู้ไหมครับ? เพราะอะไรผมมีคำตอบที่ควรลองดูเพราะผมเค็ยเป็นละ เดวมาตอบ

Comment

...
                    Last edited by tommy343; 10 Mar 2011, 20:38:55.

Comment

...
                      Last edited by tommy343; 10 Mar 2011, 20:38:05.

Comment

ไปขุดมาจากไหนเนีย ไม่ดูเวลาเลยเนอะๆๆๆๆ5+

Comment

ลองลบโปรแกรมตัวที่ลงออกนะครับ --ปกติวินโด้จะบูตกี่วินาทีครับของผมวินโด7 บูตประมาณ30-40 วินาที{เข็มเล็กวิ่งไป30-40ที} ถือว่าช้าไหมครับ

Comment

มีให้ตั้งค่าทีเดียวเลยไหม เกี่ยวกับregeditครับ เคยเห็นมีคนโพสไว้ เพื่อดึงประสิทธิภาพคอมให้ใช้งานได้เร็วขึ้น เช่นแรมเยอะก็ดึงพื้นที่แรมมาใช้ เพื่อลดงานฮาร์ดดิสให้เบาลง

ส่วนไบออสก็มีให้ตั้งซีพียู กะแรมด้วย แต่จำไมไ่ด้แล้ว เคยก็คนโพสไว้ด้วยเหมือนกัน

Comment

Working...
                            X