overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: SOS!!! ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับซาวการ์ดด่วนครับ

OverclockZone Member Bandai's Avatar

Default SOS!!! ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับซาวการ์ดด่วนครับ

เป็นสมาชิกใหม่ไร้ประสบการณ์ครับ เข้ามาอ่านหาข้อมูลเกี่ยวซาวการ์ดและชุดลำโพงที่นี่
    ต้องการทำ htpc ครับ ตอนนี้ได้ถอย onkyo ht-s3100 มาประมาณ 1 อาทิตย์แล้วครับ
    นั่งคลำๆงมๆ วิธีการต่อสายจากช่อง s/pdif out ไปเข้า reciever ทางช่อง coaxial
    ( ผมมีการ์ด Creative Sound Blaster live 5.1 ของเก่าจากพ่อ)

ที่นี้ปัญหาคือว่าพอผมติดตั้ง ลงไดร์เวอร์เสร็จสมบูรณ์ แล้วลองต่อเชื่อมสายแล้วก็
    เสร็จค่าซาวการ์ดให้เป็น digital output only เรียบร้อยแล้ว ขอถามปัญหาจากผลที่ได้นะครับ

1.มีเสียงออกดังจากลำโพงเบามาก เวลาฟังเพลงไฟล์ mp3 ส่วนที่ receiver เห็นเป็นไฟล์แบบ pcm stereo
    อยากทราบว่าเป็นเรื่องปกติรึป่าวครับ เพราะผมปรับโวลุ่มที่คอมพ์สูงสุด ส่วนที่ receiver ต้องปรับไปถึงโวลุ่ม
    ไปถึง 50 เสียงถึงจะดังฟังชัดสะใจ (ถ้าต่อจากเครื่องเล่น dvd ก้อเปิดแค่ 40 ก้อกระหึ่มแล้วครับ)

2. เวลาเล่นไฟล์หนังจาก power dvd หรือ media player classic ของ k-lite codec
    ถ้าไม่เซต s/pdif out ก้อจะได้เสียงที่เบาแบบเดียวกะเล่นไฟล์ mp3 และเป็นแบบ stereo เท่านั้น ไม่ยอมออกเป็น dolby 5.1
    พอลองปรับออฟชั่นให้ออกแบบ s/pdif out เท่านั้น เครื่องจะโชว์หน้าจอสีน้ำเงินแป๊บนึงแล้วรีสตาททันที
    จอน้ำเงินที่แสดงขึ้นมา น่าจะเป็นเพราะมีปัญหาเกี่ยวกับการฮาร์ดแวร์รึป่าวครับ อ่านไม่ทัน
    แสดงว่าซาวการ์ดผมเสียใช่ป่าวครับ เอาไปลองกะคอมพ์อีกตัวนึงก้อมีปัญหาแบบเดียวกัน หรือผมเซตค่าอะไรผิดไป

3. ถ้าซาวการ์ดเสียจริง ซื้อใหม่ ผมงบไม่เยอะ เอาตัวที่ถูกสุดๆ
    น่าจะเป็นตัวนี้ใช่มั๊ยครับ Creative Sound Blaster Audigy Value 7.1 Channel
    เห็นที่พันทิพย์เห็นขายอยู่ประมาณ 800 บาท มั้งครับ (ส่วนเจ้าตัว 5.1 รู้สึกว่าจะไม่มี s/pdif output)

คุณเรือรบและเพื่อนๆท่านอื่นช่วยตอบด้วยนะครับ
    Last edited by Bandai; 5 Sep 2008 at 11:31:20.

OverclockZone Member nununu's Avatar

จำได้ว่า Sound บางตัวจะมีช่องต่อไปลำโพง 2 ช่อง
    คือเสียงปกติ 1 ช่อง (ที่ต่อออกลำโพงทั่วๆไป)
    และเสียงแบบไม่สูญเสียความคมชัด ซึ่งจะออกมาเบามาก เหมาะสำหรับงานที่ต้องใช้ความเที่ยงตรงสูง
    และหมาะกับเที่ครื่องมีแอมป์ขยายเสียงเทพๆ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

mediaplayer classic home cinema ตั้งแบบในภาพ เพื่อให้ใช้ internal filter ส่ง s/p dif

ส่วนใน driver ตรง ac3 decode เอาออก ถึงจะขึ้น dolby digital /DTS ที่ reciever

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

แถม driver ล่าสุดของ SB0100

http://ccfiles.creative.com/manualdn...-Pack(ENG).exe

OverclockZone Member Bandai's Avatar

ที่ผมเซตค่าไว้ก้อเหมือนตามรูปเลยครับ คุณเรือรบ
    แต่มันก้อยังรีสตาท เด๋วลองอัพไดรเวอร์ดูละกัน เผื่อจะหาย
    แต่ไม่ได้เป็นที่ PC แน่นอนครับ เพราะลองถอดใส่ 2 เครื่องอาการเดียวกัน

ของผมรู้สึกว่าจะเป็น SB0200 อะครับ
    Last edited by Bandai; 5 Sep 2008 at 13:03:24.

Bookmarks

Bookmarks