Announcement

Collapse
No announcement yet.

จ๊ากกกกกกกก มัดเกิดจากอะไรเมื่อ แฟท Bios Bios ECS A780GM - A

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จ๊ากกกกกกกก มัดเกิดจากอะไรเมื่อ แฟท Bios Bios ECS A780GM - A

เรื่อง มันมีอยู่ว่า ผมได้ทำกานแฟรทไบออสแล้ว ครับ ให้เป็นเวอร์ชั่นที่ มีการOc ram ได้ครับ
    แล้วขั้นตอนการแฟรท ครับ ผมได้เปิดเพลงไปด้วยแล้วมีการแฟรทBios ไปได้ พอแฟทเส็ดมันรีสะต้าดเครื่องเองครับ พอบูทขึ้นมาครับ มันก้อเข้ามาหน้าจอปรกกติเหมือนกับเราได้
    รีเซ็ทไบออสไหม่ พอผมเข้าไป ตั้งค่าไบออส แล้วเซฟ นี่แหละครับจุด ไคลแม็ค พอผมเปิดเครื่องบูทเครื่องตามปรกติ เอ้าแม่เจ้า มันบอกว่า เช็ค ซีมอส แบด อะจึ๋ยๆๆ ผมจะต้องทำยังงัยดี แล้วผมจะติดตั้งไบออสไหม่ได้มั้ยครับลองมาหมดทุกทาวแล้วมันก้อไม่จำครับพอเซฟ แล้วเปิดเครื่องขึ้นมาไหม่มันก้อฟ้อง เช็คซีมอสแบดทุกครังครับทำให้ผมเข้าวินโดวไม่ได้
    ถ้าเข้าได้ผมก้อจะไปทำเป็นอย่างเก่าได้แต่นี่เข้าไม่ได้ครับ

ขอคำชี้แนะและ ขอวิทยายุท จากผู้ แก่กล้าวิชาด้วยครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าจอมยุท ทุกท่านครับ

นี่แหละคือเหตุผลที่คนส่วนใหญ่ไม่กล้าทำล่ะครับ

ถ้าเป็นเมนบอร์ดรุ่นใหญ่ๆหน่อย มี DualBios ก็ใช้อีกตัวแทนได้ เข้า Windows ไปแฟลชตัวแรกใหม่
    ถ้าไม่มีนี่สิปัญหา อาจต้องยกไปร้านที่เขามีเครื่องอ่านชิบ CMOS แล้วให้เขาโปรแกรมให้ใหม่
    จะถอดไปแค่ชิบ หรือจะยกไปทั้งเครื่องก็ได้ เขาใช้แค่ชิบอยู่แล้ว จดรุ่นเมนบอร์ด รุ่น Bios ไปให้ดีด้วยนะครับ

ปล. คิดเล่นๆ ถ้าเกิดเรามีคอมพ์ 2 เครื่อง สเป็คเดียวกัน ตัวแรก Bios เจ๊ง แล้วเราถอดชิบไปใส่เครื่องที่ 2
    ขณะที่เครื่องเปิดอยู่ ถอดอันเก่า เสียบอันใหม่เข้าไป เครื่องจะเป็นไรมั้ย(ค้างมั้ย) แล้วแฟลชแบบนั้นได้มั้ย
    คือให้อีกเครื่องแฟลชตอนอยู่ในวินโดว์ มันจะได้มั้ยนะ นี่คือการคิดเล่นๆนะ ผมเองก็ไม่ทราบ และไม่แนะนำให้ลองครับ

Comment

ถ้าเข้า bios ได้ก็ flash บน dos สิครับ
      เฮ้อ ไม่รู้จะร้องเพลงอะไรเลย เจอเหตการณ์แบบนี้

Comment

ยังงัยครับ ช่วยอะธิบายให้ ชัดเจนหน่อยครับ เพราะว่า มันเช็ต ซีมอสเอ๋ออ เหร๋อออะครับไปไหนไม่ได้นอกจากหน้านั้นแล้วเข้าไปเซ็ทไบออส ถ้าเราจะบูท จาก cd rom fatdrive ไม่มีทางไปได้เลยครับ มันให่กด f1 อย่างเดียว

Comment

Originally posted by JetDo_Craf View Post
          ยังงัยครับ ช่วยอะธิบายให้ ชัดเจนหน่อยครับ เพราะว่า มันเช็ต ซีมอสเอ๋ออ เหร๋อออะครับไปไหนไม่ได้นอกจากหน้านั้นแล้วเข้าไปเซ็ทไบออส ถ้าเราจะบูท จาก cd rom fatdrive ไม่มีทางไปได้เลยครับ มันให่กด f1 อย่างเดียว
          ลองดูในคู่มือสิครับว่าใช้ bios ของใคร
          ami
          award
          pheonix
          ผมว่าในคู่มือน่าจะมีบอกวิธีการ นะครับ
          ยิ่งถ้า m/b support การ boot ด้วย flash drive ยิ่งง่ายใหญ่เลย

ถ้าคู่มือหายก็ไปที่ web ecs ดู

Comment

ขอบคุณท่าน nununu ที่ Pm มาบอกนะครับ ขอบคุณมากๆ คับ

Comment

ami รุ่นนี้ครับ ในคู่มือ ไม่มี บอกครับ

Comment

ท่านมี แผ่น cd ของ m/b หรือเปล่า
                ถ้ามี ลอง start และสั่ง first boot ที่ cd-rom ดู
                ผมคุ้นๆ ว่า การ recovery bios จะใช้ได้
                ถ้ามัน boot ที่ cd-rom ได้ แสดงว่า ท่านอยู่ใน dos mode แล้ว
                ลองพิมพ์ dir กด enter
                หาดูซิว่ามี file
                AFUDOS => ชื่อจะคล้ายๆ กัน เช่นของผมจะเป็น AFU236 ...จำชื่อ file ให้ดี
                AMIBOOT.rom
                อะไร พวกนีหรือไม่
                ถ้ามีให้พิมพ์ตามนี้
                AFUDOS /iAMIBOOT.rom /pbnc /n
                อันนี้ สมมติว่ามีไฟล์ชื่อ AFUDOS และ AMIBOOT.rom ..ท่านลองดูใน list และพิมพ์ให้ตรงตามชื่อนะครับ
                พิมพ์ระวังเรื่องเว้นวรรคด้วย
                ถ้าพิมพ์ถูก มันจะ เริ่ม flash bios ให้ครับ...ใช้เวลา 2-3 นาที

แต่ถ้า cd-rom ไม่ work .....m/b ท่าน สามารถเลือก first boot ที่ flas drive ได้หรือไม่
                ถ้าได้ ทำตามนี้
                1.ทำให้ flash drive เป็น bootable ทำตาม link นี้
                http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=107800
                2.copy file
                AFUDOS
                BIOS file ที่ต้องการ จะ flash สมมตชื่อ amiboot.rom
                3. start comp => first boot at flash drive => พิมพ์คำสั่ง
                AFUDOS /iAMIBOOT.rom /pbnc /n

ถ้า m/b ของท่านไม่สนับสนุนให้ boot ผ่าน flash drive ก็ต้องใช้แผ่น flopply disk โดยสั่ง format แบบ bootable และ ทำเหมือนขั้นตอน 2 และ 3 ข้าง
                good luck

แต่ถ้า boot เข้า dos ไม่ได้ คงต้องส่งช่างให้เขา แก้ไขเหมือน คห ด้านบนละครับ
                Last edited by mengchanchai; 5 Sep 2008, 18:46:49.

Comment

มัน เป็นอย่างงี้ ครับ มันไม่จำอะไรเลย มันฟองว่า เช็ค ซีมอสแบดแล้ว พอบูทมาไหม่มันก้อมาหน้าเก่าทำไรไม่ได้ครับ ผมว่ามีทางเดียวคงต้องไป ลงไบออสไหม่ละครับ
                  ขอบคุณทุกท่านที่ ให้ความช่วยเหลือ

Comment

Originally posted by mengchanchai View Post
                    ถ้าเข้า bios ได้ก็ flash บน dos สิครับ
                    เฮ้อ ไม่รู้จะร้องเพลงอะไรเลย เจอเหตการณ์แบบนี้
                    ผมว่าร้องเพลง ช่าง ไม่รู้อะไรบ้างเลย ดีก่า

Comment

เข็ดแล้วคับ flash bios เคยทำครั้งหนึ่งแล้วค้าง รีเครื่องมาเข้า bios ไม่ได้เลย เลยต้องยกไปเครม แถมได้ของเก่า่่่กลับมาอีกฝุ่นเกาะเต็มเลย

Comment

Originally posted by nununu View Post
                        นี่แหละคือเหตุผลที่คนส่วนใหญ่ไม่กล้าทำล่ะครับ

ถ้าเป็นเมนบอร์ดรุ่นใหญ่ๆหน่อย มี DualBios ก็ใช้อีกตัวแทนได้ เข้า Windows ไปแฟลชตัวแรกใหม่
                        ถ้าไม่มีนี่สิปัญหา อาจต้องยกไปร้านที่เขามีเครื่องอ่านชิบ CMOS แล้วให้เขาโปรแกรมให้ใหม่
                        จะถอดไปแค่ชิบ หรือจะยกไปทั้งเครื่องก็ได้ เขาใช้แค่ชิบอยู่แล้ว จดรุ่นเมนบอร์ด รุ่น Bios ไปให้ดีด้วยนะครับ

ปล. คิดเล่นๆ ถ้าเกิดเรามีคอมพ์ 2 เครื่อง สเป็คเดียวกัน ตัวแรก Bios เจ๊ง แล้วเราถอดชิบไปใส่เครื่องที่ 2
                        ขณะที่เครื่องเปิดอยู่ ถอดอันเก่า เสียบอันใหม่เข้าไป เครื่องจะเป็นไรมั้ย(ค้างมั้ย) แล้วแฟลชแบบนั้นได้มั้ย
                        คือให้อีกเครื่องแฟลชตอนอยู่ในวินโดว์ มันจะได้มั้ยนะ นี่คือการคิดเล่นๆนะ ผมเองก็ไม่ทราบ และไม่แนะนำให้ลองครับ

สามารถทำได้ครับตั้งแต่สมัยอดีตกาลมาแล้ว ครับ แต่ผมไม่เคยเห็นการทำเช่นนี้ใน Windows นะครับ เคยทำบน DOS ครับ... ทำบน DOS ดึง BIOS ออกด้วยเครื่องมือถอดออกมา เครื่องไม่แฮงค์ไม่ค้างนะครับผม... ถ้ามีบอร์ดเก่าๆ อย่าง สมัย Pentium II ก็ลองทดสอบดูได้ครับ ถอดออกขณะเครื่องติดอยู่เนี่ยแหละ....

ส่วนปัญหาของท่าน จขกท. ก็ตามความคิดเห็นด้านบนเลยนะครับ วิทยาการสมัยใหม่มีเครื่องมือช่วยให้ง่ายขึ้นเยอะครับ....
                        Last edited by cybert22; 8 Sep 2008, 17:50:42.

Comment

Working...
                        X