Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต้องการต่อเน็ตเข้าคอม 2 ตัวใช้ในบ้านครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้องการต่อเน็ตเข้าคอม 2 ตัวใช้ในบ้านครับ

ต้องทำยังไงบ้างครับเน็ตแบบ ADSL ครับ
    ต้องซื้อไรมาบ้างครับ

-*- เร็ส เตอร์ คับ ไป หา เอา ไม่กี่ร้อย ครับ 500 - 2200

Comment

ใช้ เราท์เตอร์ที่ทางผู้ให้บริการให้ไว้ ต่อเข้ากับ HUB (ใช้แค่ 5 port ก็พอครับสำหรับ 2 เครื่อง) และก็นำสายแลนหลักที่มาจากเราท์เตอร์ต่อเข้ากับตัว HUB ที่ซื้อมา และ นำสายแลนแยก อีก 2 เส้น เสียบเข้าระหว่าง HUB กับคอมพิวเตอร์ที่คุณต้องการทั้ง 2 เครื่องครับ (ไม่รู้จะงงป่าวผมทำแบบนี้อยู่อะครับ เชิญท่านต่อไปเสริมเลยครับ)

Comment

ใช้เน็ทของอะไรอยู่ครับ TRUE TOT TTT BUDDY,... ต้องดูด้วยว่าโมเด็มที่ใช้เป็น router ในตัวด้วยหรือเปล่า
        ถ้าใช่ก็ง่ายเลย ทำตามที่ท่าน คห. บน บอกไว้ ซื้อ switching hub มาต่อสายใช้งานได้เลย
        แต่ถ้าไม่ได้เป็นเราท์เตอร์ เช่น ของทรู ที่ชอบให้โมเด็ม/เราท์เตอร์มา แต่เฟิร์มแวร์จำกัดไม่ให้ใช้เป็นเราท์เตอร์ ก็ยุ่งยากหน่อย ต้องมาเซ็ทเป็นเราท์เตอร์ หรืออัพเฟิร์มแวร์ จึงจะเอา switch(hub) มาต่อได้
        หรือถ้าใช้โมเด็ม/เราท์เตอร์ ที่มีทั้งพอร์ต USB และ Ethernet(RJ-45 (LAN)) ก็ไม่ต้องซื้อ switch ก็ได้ครับ ตัวนึงต่อ USB อีกตัวนึงต่อ Ethernet ก็ได้เหมือนกัน (แต่ถ้าแชร์ไฟล์ระหว่างเครื่องจะช้าหน่อย)

Comment

Working...
        X