Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยตัดสินใจทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยตัดสินใจทีครับ

คืองี้ครับ ผมอยากจะทราบว่า ถ้าผมเลือกอัพได้เพียงอย่างใดอย่างหนึ่งผมจะเลือกอะไรดี ระหว่าง
    1. ram512/400 ddr1 (เพราะบอร์ดได้แค่นี้) เพื่อจะเพิ่มความเร็วให้ก็เครื่อง
    2. HDD 80/7200 seagate sataII อันนี้ว่าจะเอาไปทำ raid

ราคา2อันนี้มันก็พอๆกัน ไม่รู้จะตัดสินใจเอาอะไรดี ส่วนตัวผมอยากซื้อhddมากกว่า เหตุผลคือ
    1. ddr มันจะถูกกลบไปโดย ddr2 เหมือนตอน sd โดน ddr กลบ
    2. อนาคตหาก Vista กลายมาเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต sataII ก็ยังใช้ได้

ส่วน spec เครื่องผม (เผื่อชวยในการตัดสินใจคือนีคับ)
    CPU : Pentium 4 2.8C Soc 478
    M/B : Biostar อะไรไม่รู้ แบ้วๆ ช่อฃใส่แรมมี 2 ช่อง DDR มี sata 2 ช่อง ทำ raid ได้(sataIคับ)
    RAM : Kingtons 256*2 ชิพบ้านๆ ไม่มีไรหวือหวา
    HDD : แหะ เหมือนอันบนที่ผมจะซื้ออีกตัวอ่ะคับ Seagate sataII 80 GB

ท่านใดคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ ขอคำแนะนำด้วย(มองถึงอนาคตนะครับ)

ขอบคุณคับ

ผมคิดว่า เอาฮาร์ดดิสก์สิครับ แต่น่าจะความจุเยอะกว่านั้นหน่อยนะ อิอิ

Comment

น่าจะต้องถามตัวท่านเองก่อนอ่ะครับ ว่าท่าน need อะไรมากกว่ากัน
      HDD ใช้พอไหมอ่ะครับ หรือว่า RAM น้อยไปสำหรับรันโปรแกรม

ถ้าท่านตอบคำถามนี้ได้ท่านก็จะเลือกได้ง่ายมากครับ

สุดท้ายถ้าท่านยังไม่มีความต้องการทั้งสองอย่าง
      ท่านก็ยังไม่ต้องซื้อก็ได้ครับ เก็บไว้อัพเกรดทีเดียวก็ไม่สายนี่นา

Comment

RAM ของคุณน้อยไปครับ ใช้ XP อย่างน้อยควรจะมี 512 ยังไงคุณก็ควรต้องเพิ่ม RAM ก่อนแน่นอน ส่วน HDD ต้องเพิ่มก็ต่อเมื่อมันไม่มีพื้นที่ว่างพอไว้ลงโปรแกรมใหม่ๆ หรือเก็บไฟร์ใหม่ๆแล้ว หรือไม่ก็เหลือพื้นที่น้อยจน Deflag.ไม่ได้ซึ่งก็จะทำให้ทำงานช้าลงด้วย

Comment

แรมครับ.. ข้อมูลก็ไรท์ใส่แผ่นเก็บไว้ก่อน ทีนี้ฮาร์ดดิสก็จะว่าง

Comment

Originally posted by OT View Post
            น่าจะต้องถามตัวท่านเองก่อนอ่ะครับ ว่าท่าน need อะไรมากกว่ากัน
            HDD ใช้พอไหมอ่ะครับ หรือว่า RAM น้อยไปสำหรับรันโปรแกรม

ถ้าท่านตอบคำถามนี้ได้ท่านก็จะเลือกได้ง่ายมากครับ

สุดท้ายถ้าท่านยังไม่มีความต้องการทั้งสองอย่าง
            ท่านก็ยังไม่ต้องซื้อก็ได้ครับ เก็บไว้อัพเกรดทีเดียวก็ไม่สายนี่นา
            แบบท่านนี้เลยคร๊าบ

Comment

ท่าน OT พูดถูกครับ

Comment

Working...
              X