overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: อยากผลิตwater block ขายคับ

OverclockZone Member

Default อยากผลิตwater block ขายคับ

มันเป็นความฝันตั้งแต่อยู่ ม.ปลายเมื่อ5-6ปีที่แล้วอ่ะคับที่อยากจะทำwater block เพราะที่บ้านมีธุรกิจเกี่ยวงานโลหะ+ไฟเบอร์กลาส+อคิลิค อยู่ หลังจากจบม6มา(ไม่เรียนต่อมหาวิทยาลัย)ก็ต้องกลับมาช่วยงานทางบ้านซึ่งเวลานั้นการเงินทางบ้านย่ำแย่ ความฝันอันนี้เลยจำเป็นต้องทิ้งไปก่อน รวมทั้งเรื่องเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์+โอเวอร์คล็อกที่รักมากก็ต้องหยุดไปคับ
    แต่เวลานี้5ปีผ่านไปผมกลับมาสร้างเนื้อสร้างตัวจนเริ่มมั่นคงแล้วมีรายได้จากงานหลักของตัวเองในระดับพอตัวแล้ว เลยอยากสานฝันตัวเองอีกครั้งในเรื่องทำwater block ตัวจะทำการตลาดแบบเต็มตัว ออกแบบโดนใจวัยรุ่น วางสินค้าไว้ให้กระจายทั่วถึงทุกห้าง ราคาต่ำกว่าของนอก 40-60%ทำออกมาจับกลุ่ม2ตลาด บนและล่างเลย ทำให้เป็นทางเลือกของตลาดในราคาใกล้เคียงกับพัดลม ประมาณนี้อ่ะคับ
    ที่เล่ามาคืออยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ อยากให้สินค้าเป็นยังไง ทำไงถึงจะโดนใจเพื่อนๆคับ

OverclockZone Member rial_kung's Avatar

1.รูปร่างสวย
    2.ระบายความร้อนได้เร็ว เทียบกับของนอกเช่น ของ Zalman , Thermaltake , Swiftech , EK , D-Tek
    3.ติดตั้งง่าย
    4.ราคาถูกกว่าของนอก 40-50%
    5.วัสดุต้องดี ไม่ใช่ใช้ไม่กี่เดือน สนิมขึ้น หรือรั่ว

แค่นี้ก็เวิร์คแล้วครับ

OverclockZone Member zman's Avatar

ถูก ดี ทน

OverclockZone Member mengchanchai's Avatar

1.การผลิต
    ควรออกแบบให้ยืดหยุ่น เช่น สามารถใช้ กับ cpu ได้ทั้ง amd,intel.......ถ้าทำได้...การผลิตก็ง่าย แถมประหยัดต้นทุนอีกต่างหาก
    ที่สำคัญที่เมืองไทยยังไม่มี นั่นคือ ผล performance test เช่น flow rate เทียบกับ pressure drop....พูดง่ายๆ มันต้องมีเอกสาร ออกมารับรองว่า ของของท่าน น่ะถึงแม้ประสิทธิภาพ ดีกว่า/ด้อยกว่า ไม่มาก แต่ถ้าเทียบกับราคาแล้วคุ้มค่าแก่การลงทุน
    2.การตลาด
    ของดี ผลิตสวย..การตลาดห่วย..........เจ๊งครับ
    ว่าแต่ท่านได้ลองออกแบบบ้างหรือยังครับ
    ถ้ามี พวก water block ของ chip set [northbridge/southbridge],mosfet, ของ ASUS P5Q Deluxe ละ RAM 2 แถว ละก็ PM พร้อมราคามาได้เลยนะครับ...กำลังต้องการอยู่พอดี
    Last edited by mengchanchai; 7 Sep 2008 at 17:00:03.

OverclockZone Member 11pm's Avatar

รอดูผลงานครับ

OverclockZone Member jillocz's Avatar

ขอดูตัวต้นแบบก่อน รอติดตามผลงาน

OverclockZone Member Suhanna's Avatar

ขออนุญาตนะครับ ผมว่าน่าจะลองเริ่มกันที่ทำ After market เป็นพวกของแต่งระบบน้ำ ชิมลางลองดูก่อนจะดีกว่า เป็นต้นว่า Fitting (แบบสวยๆเลย) ถังพักน้ำ หรือ Top Mo ของปั้มยอดนิยมในบ้านเราก่อนดีกว่าครับ ของพวกนี้ความต้องการสูง คู่แข่งน้อย (สั่งจากนอกค่าส่งแพง เทียบกับบล๊อกน้ำ) ราคาไม่สูงมาก คงเริ่มได้ไม่ยาก พอรู้ปริมาณการสั่งซื้อ ตลาด และ มีลูกค้าประจำแล้ว ค่อยขยับไปทำ บล๊อกน้ำจะดูเสี่ยงน้อยที่สุดครับ

OverclockZone Member getready2day's Avatar

Quote Originally Posted by Suhanna View Post
    ขออนุญาตนะครับ ผมว่าน่าจะลองเริ่มกันที่ทำ After market เป็นพวกของแต่งระบบน้ำ ชิมลางลองดูก่อนจะดีกว่า เป็นต้นว่า Fitting (แบบสวยๆเลย) ถังพักน้ำ หรือ Top Mo ของปั้มยอดนิยมในบ้านเราก่อนดีกว่าครับ ของพวกนี้ความต้องการสูง คู่แข่งน้อย (สั่งจากนอกค่าส่งแพง เทียบกับบล๊อกน้ำ) ราคาไม่สูงมาก คงเริ่มได้ไม่ยาก พอรู้ปริมาณการสั่งซื้อ ตลาด และ มีลูกค้าประจำแล้ว ค่อยขยับไปทำ บล๊อกน้ำจะดูเสี่ยงน้อยที่สุดครับ
    เป็นความคิดที่ดีมากคับดูเป็นแบบใช้หลักความคิดแบบนักธุรกิจเลยคับ ผมว่าที่ท่านคิดไว้ดีที่สุดแล้วคับเห็นด้วยอย่ายิ่ง

OverclockZone Member GOLDGEAR74's Avatar

เอาใจช่วย

ขอให้ฝันเป็นจริง..สู้ๆๆๆๆ

ผมก็ว่าจะทำเล่นเอาได้ใช้เองอยู่เหมือนกันครับ
    สำหรับทั่วไ ปก็ สวยและ ราคาสมเหตุสมผล
    แ ต่สำหรับผมลูกเล่นเยอะ ต่อประกอบได้หลายรูปแบบ สามารถส่งงานหรือควบคุมแสดงสถานะผ่านทางคอมได้เลย

made to order ก่อนก็ได้ครับ

คณะวิศวกรรมศาสตร์ เครื่องกล มศว(องครักษ์) รังสิต สะดวกที่ ฟิวเจอร์ เซียร์ ลาดพร้าว อนุ พันทิพ มีนบุ

ผมเอาด้วย สู้ๆ เอาให้ใช้ได้กับ am2+ & 4870x2 น้าาาาาาาาาา

OverclockZone Member tkhacker's Avatar

จะทำบล็อคน้ำ CPU นี่ก็ยากหน่อยครับ ต้องมีเครื่อง CNC ตัดทองแดงครับ ถึงทำออกมาแล้วจะได้ประสิทธิภาพคุ้มราคา ครับ ผมว่า ลองทำพวก ฟิตติ้ง ถังพัก เหมือนท่านบนว่าไว้ ก่อนครับ แล้วค่อยๆ ขยับทีล่ะนิด ครับ ทำอะไร
    ใจเย็นๆ ไม่ต้องรีบร้อนครับ

OverclockZone Member ratth's Avatar
    อ.แกลง จ.ระยอง/คลอง5 ปทุมธานี

เคยอยากลองทำเหมือนกันแต่รวมราคาเครื่องมือแล้วทำไม่ลงจริงๆครับ จ้างผลิตก็ไม่คุ้ม ทำอุปกรณ์เสริมอย่างท่านอื่นว่าไปก่อนดีกว่าครับ

เครื่องมือจำเป็นมันเยอะ CNC เครื่องกลึง มิลลิ่ง เครื่องเจียรราบ และ ฯลฯ กว่าจะคุ้มค่าเครื่องมือก็สาหัสครับ

OverclockZone Member bohemian's Avatar

Quote Originally Posted by ratth View Post
    เคยอยากลองทำเหมือนกันแต่รวมราคาเครื่องมือแล้วทำไม่ลงจริงๆครับ จ้างผลิตก็ไม่คุ้ม ทำอุปกรณ์เสริมอย่างท่านอื่นว่าไปก่อนดีกว่าครับ

เครื่องมือจำเป็นมันเยอะ CNC เครื่องกลึง มิลลิ่ง เครื่องเจียรราบ และ ฯลฯ กว่าจะคุ้มค่าเครื่องมือก็สาหัสครับ
    โรงงานที่ผมทำงานอยู่มีหมดเลยครับ (ทำแม่พิมพ์ฉีดพลาสติก)

เคยคิดว่าจะแวบๆแอบไปทำ แต่ไม่เอาดีกว่า

ดีคับจะได้ประหยัด

OverclockZone Member D3z's Avatar

ไม่ง่ายนะครับถึงแม้ว่าคนไทยเริ่มนิยมเล่นระบบน้ำ แต่มีน้อยคนที่คำนึงถึงองค์ประกอบของระบบน้ำ เช่น
    Galvanic Corosion (Mixed metals - Aluminium+Copper) - การกร่อนของโลหะ
    Restriction - ความต้านทาน
    Flow Rate - การไหลเวียนของน้ำ ใน Loop
    Pressure (Pressure Drop) - แรงดัน
    Hydraulic Block Resistance - การหมุนเวียนของน้ำ ใน Block design
    Thermal Output / Delta - ค่าระบายความร้อน
    Base Plate design - Concave/Convex(Bowed) หรือ Lapped base plate
    ด้วยองค์ประกอบเหล่านี้ การทำบล็อกน้ำต้องคำนึงถึงค่าต่างๆ

OverclockZone Member nut2u's Avatar

สนันสนุนฝีมือคนไทยครับ......ดูจากเว็บนอกแล้วลองทดสอบในแบบของเราครับ....

ไม่ยากเกินคนไทย...ทุกอย่างย้อมมีจุดเริ่มต้นครับ

OverclockZone Member exit's Avatar

ถ้ามีพลาสติกด้วยก็โอเค ไม่งั้นต้องเครื่องจักรพวกนี้มาด้วย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks