Announcement

Collapse
No announcement yet.

การโหลดบิตทำให้ฮาร์ดดิสพังเร็วจริงรึป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อยู่ที่ประเภท HDD ด้วยแหละครับ

ส่วนตัวผมใช้โหลดมานับปียังปกติดีทุกประการ

Comment

จากผลการวิจัยพบว่า

การโหลดบิตเป็นเวลานานๆ

จะทำให้ฮาร์ดดิสก์เต็มเร็วขึ้นคับ

Comment

จากประสบการณ์ของผมนะครับ ซื้อ HDD มาพร้อมกัน ทั้งสองเครื่องมี UPS เหมือนกัน เครื่องแรก เปิดโหลดบิต 24/7 มาตลอด 3 เดือนยังไม่มีอะไรเกิดขึ้น เช็คสุขภาพ HDD แล้วยัง 100% ส่วนอีกเครื่อง เปิดเมื่อใช้ ปิดเมื่อเลิกใช้เฉลี่ยวันละ 4 ชม. ปรากฎว่าเช็คสุขภาพ HDD ตอนนี้ลดลงเหลือ 90 % แล้ว ผมเช็คดูปรากฏว่า spin moter เริ่มเสื่อมแล้ว

Comment

Originally posted by tonpai753 View Post
          จากประสบการณ์ของผมนะครับ ซื้อ HDD มาพร้อมกัน ทั้งสองเครื่องมี UPS เหมือนกัน เครื่องแรก เปิดโหลดบิต 24/7 มาตลอด 3 เดือนยังไม่มีอะไรเกิดขึ้น เช็คสุขภาพ HDD แล้วยัง 100% ส่วนอีกเครื่อง เปิดเมื่อใช้ ปิดเมื่อเลิกใช้เฉลี่ยวันละ 4 ชม. ปรากฎว่าเช็คสุขภาพ HDD ตอนนี้ลดลงเหลือ 90 % แล้ว ผมเช็คดูปรากฏว่า spin moter เริ่มเสื่อมแล้ว
          อ่าว

ไหงเปนงั้นอ่ะ

ละเชคสุขภาพ HDD ยังไงอ่ะท่าน สอนหน่อย

Comment

อยู่ที่ประกันด้วยครับ ฮิฮิ

Comment

ขึ้นอยู่กับการออกแบบแบริ่งของมอร์เตอร์ของฮาร์ดดิสก์มากกว่าครับ ถ้าลูกปืนไม่ทนความร้อนกับขาดน้ำมันก็พังเร็วครับ อีกเรื่องคือหัวอ่านครับ ลูกปืนของหัวอ่านและวัสดุที่นำมาทำเป็นขดลวดขนาดเล็กที่เป็นตัวกำเนิดสัญญานบนจานแม่เหล็กสำหรับเก็บข้อมูล ต้องทนความร้อนและฝุ่น สุดท้ายคือแผงวงจรกับสถานที่ติดตั้งครับ ส่วนเรื่องไฟผมไม่ได้พูดถึง

Comment

เครื่องผมมี HDD ไว้โหลดบิท 6ลูก 6 ลูกนี้เคยเสียไปแค่ 1ลูก ( ตอนซื้อมาราคามันถูกกว่าปกติ เอามาเสียบใช้แล้วมีเสียงแต๊กๆดังมากเวลาเปิดปิดเครื่อง คาดว่าของมีตำหนิอยู่แล้วก็เลยเสีย )

เปิด 24/7 ไม่เคยปิด ครบ3ปีพอดีตอนนี้

ปล.ผมมี UPS นะ ไม่เคยให้HDDโดนไฟตกไฟดับเลย ( ซึ่งข้อนี้จะทำให้HDDไม่พัง )

Comment

Originally posted by sunserus View Post
                  เครื่องผมมี HDD ไว้โหลดบิท 6ลูก 6 ลูกนี้เคยเสียไปแค่ 1ลูก ( ตอนซื้อมาราคามันถูกกว่าปกติ เอามาเสียบใช้แล้วมีเสียงแต๊กๆดังมากเวลาเปิดปิดเครื่อง คาดว่าของมีตำหนิอยู่แล้วก็เลยเสีย )

เปิด 24/7 ไม่เคยปิด ครบ3ปีพอดีตอนนี้

ปล.ผมมี UPS นะ ไม่เคยให้HDDโดนไฟตกไฟดับเลย ( ซึ่งข้อนี้จะทำให้HDDไม่พัง )
                  ผมพังไปแล้ว 2 ลูก เพราะโหลดบิทแล้วไฟ ตก เนี้ยและ ร้านบอกเลย ซื้อ UPS ไปใช้ได้แล้ว ไม่งั้นก็ พัง อีก แน่ๆ เขาคงไม่อยากเครมให้ผมแล้วและ อิอิ

Comment

แบบประมาณว่าปล่อยข้ามคืนเหรอครับ งุงิ

Comment

กลังพังต้อง RE4 2TB 1.2 ล้านช.ม.

Comment

เป็นธรรมดาของใช้งานหนักๆ นานๆ

Comment

Originally posted by damned View Post
                          จากผลการวิจัยพบว่า

การโหลดบิตเป็นเวลานานๆ

จะทำให้ฮาร์ดดิสก์เต็มเร็วขึ้นคับ
                          อันนี้จริง

Comment

ผมว่าเปิดปิดคอมบ่อยๆมันเป็นการกระชากไฟอ่ะครับผมเคยอ่านเมื่อนานมาแล้ว

ส่วนตัวผมน่ะครับเปิดคอม 24/7 เครื่องเก่า ซื้อมาก็ไม่มีปิดเลยยกเว้นไฟดับ ไม่จ่ายค่าไฟ ไม่เติมค่าเน็ท

เสียอยู่อย่างเดียวครับ PSU ประมาณ 4-5ปีครับ เครื่องก่อนนี้ก็เช่นเดียวกันครับเสียแค่ PSU นอกนนั้น วิ้งงอยู่

ตอนนี้เครื่องใหม่ก็เจริญตามรอยรุ่นพี่อยู่ครับฮ่าๆๆ ส่วนของญาติผม ยกมาให้ผมซ่อมแล้วซ่อมอีก ไม่ค่อยได้ใช้ครับ

บ้างก็แมลงสาบเข้า PSU บ้างก็ฝุ่นเกาะ บ้างก็สนิมเกราะ เปลี่ยน M/B สองรอบแล้ว ล่าสุด VGA เสีย ผมก็เลยพาไปซื้อใหม่

ยก M/B CPU RAM CASE ใหม่ VGA onboard ให้แกไปเลยไม่รู้จะเป็นไง

Comment

ไม่จริงแน่นอน

เพราะท่านจะเปลี่ยน HDD ก่อนมันจะเจ้งอ่ะดิ

พวกที่ใช้ในโคโล โหลดหนักกว่าท่านหลายเท่าไม่เห็นจะเสียเร็วเลย พวกนี้มันมีอายุการใช้งานอยู่แล้ว ระบายความร้อนดีๆก็พอ

Comment

ลองใช้ SSD สิครับ ทางเลือกที่จะโหลดบิททนๆ

Comment

Working...
                                X