Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาอยากถามเกี่ยวกับการลงวินโดว์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาอยากถามเกี่ยวกับการลงวินโดว์

คือว่าตอนนี้เครื่องผมลงวินโดว์ XP แต่อยากลองลง Vista ดูแต่มีข้อสงสัยอยากถาม
    ผมแบ่งพาติชั่นไว้ 3 ตัวใช่ไหมคับ แล้ว Format วินโดว์ XP ในไดร์ฟ C แล้วจัดการ
    ลงวินโดว์ Vista จนเส็ด
    สิ่งที่ผมอยากจะถาม คือ
    ผมยังจะสามารถเข้าไปใน ไดร์ฟ D หรือ E เพื่อใช้งานโฟล์เดอร์ต่างๆได้หรือไม่
    หรือ วินโดว์ มันจะให้ Format หมดเลยทุกไดร์ฟ ใครรู้รบกวนตอบหน่อยน่ะครับ
    พอดีเสียดายข้อมูลต่างๆ ในฮาร์ดดิส ถ้าลงไปแล้วต้อง Format หมดเลย
    ผมจาได้หาฮาร์ดดิสมาแบคอัพข้อมูลไว้
    ถ้ายังใช้งานได้ จะได้ จัดการลงไปเลยไม่ต้องหาฮาร์ดดิสมาแบ็คอัพไว้
    ขอบคุณคับ

ใครรู้ช่วยทีครับ

Comment

ก็ฟอแมทเฉพาะC D E F G ก็ยังอยู่เหมือนเดิม แต่รู้สึกว่า D E F G ต้องเป็น NTFS ด้วยหรือป่าว ไม่แน่ใจ รอ Rep.ต่อไปครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับ rep บนน่ะครับ
        อิอิอิ บอร์ด AMD มีน้ามใจกันทุกคนเลย

Comment

รอฟังคำนั้นอยู่รู้รึเปล่า......
          อิอิอิ

Comment

เงียบจัง
            สงสัยคงหลับกันหมดแล้ว
            คริคริ

Comment

ใครรู้รบกวนทีคับ

Comment

ใช้งาได้ปกติครับ ส่วน Format ของ HDD ที่เป็น NTFS นั่นจะมีการเข้ารหัสสัญญาณข้อมูลที่ดีกว่าเร็วก่ามั่ง แต่ที่แน่ๆ ถ้าจะย้าย file เกิน 4Gb ก็ต้องใช้ Format นี้แหละครับ ตอนลงวินโดว์มันก็ถามอยู่แล้วนิครับว่าจะ format แบบไหน

Comment

ใช้งานได้ปกติครับ ไม่มีปัญหาอะไร สบายใจได้ครับไม่ต้องกลัว สรุปว่าลงวินโดว์วิสต้าเลยครับ

Comment

ไม่มีปัญหาไดร์อื่นยังสามารถใช้งานได้เหมือนเดิมตามปรกติ ผมคนนึงละที่ลงวินโดส์ค่อนข้างบ่อยเปลี่ยนไปเรื่อย

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
                      มันสามารถเปิดได้ครับ
                      ตอนนี้ผมก็เลยล่อไปทั้ง 2 os เลย
                      XP ไว้ทำงาน Vista เอาไว้เล่นเกมส์เพื่อเอา Directx10
                      อิอิอิ

Comment

Working...
                      X