overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: Turn off หาย !! ปัญหาใหม่มาแรง // ปัญหา และ ทางแก้

OverclockZone Member

Default Turn off หาย !! ปัญหาใหม่มาแรง // ปัญหา และ ทางแก้

สวัสดีครับ ผมขอเสนอปัญหาที่มาแรงมากในตอนนี้ คือ Turn off หาย !! ( มันไปไหน )

คาดว่าเกิดจากการติดไวรัส (ง่ายมาก) เพียงแค่นำ Handy drive (USB นั่นเอง) ไปเสียบเครื่องที่มีอาการนี้

แล้วกลับมาเสียบเครื่องเราเอง หรือเครื่องใครก็ตาม ก็ได้ผลทันตาเห็น !! (ติดไข้ทันที)

หะๆ ๆ ๆ ซึ่งผมก็ได้เปิดอ่านตามกระทู้มากมายเกี่ยวกับการแก้ไขปัญหานี้
    คือ !!

เราต้องแก้ใน regedit โดยไปที่ เมนู start + run พิม regedit แล้ว Enter จากนั้น มองคอลัมทาง

ขวา จะเหน HIKEY_CURRENT_USER เลือก Software +Microsoft + Windows +

Current Policies + Explorer จากนั้นมองคอลัมท์ทางขวา จากนั้นลบทุกตัวให้เหลือแค่ 1

Default กับ 2 NoDriveTypeAutoRun เปนอันเสจสิ้น . . . . แต่เดี๋ยวก่อน !!

ทุกคนที่โดนไวรัสตัวนี้เล่นงานจะไม่สามารถเข้าไปที่ regedit ได้ !! (ทำไงหละทีนี้)

..............................................................

.............................

จึงได้มีการหาทางแก้เอา regedit คืนมาโดย ~

ไปที่ run พิมคำสั่งนี้ แล้ว Enter
    REG add

HKCU\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Policies\System

/v DisableRegistryTools /t REG_DWORD /d 0 /f

หลังจาก restart แล้ว regedit จะกลับมาแน่นอน !!

ก๊าก มันไม่กลับมาครับทำไงดี T___T

..............................................................

.............................

จึงได้มีการแก้ปัญหาด้วยวิธีอื่นครับโดย ~

ไปที่ run พิม gpedit.msc แล้ว Enter ครับ ( regedit ไม่ได้ gpedit ก็ได้วะ !! )

พอมันขึ้น window ของ gpedit มาก็มห้ไปที่
    User Configuration -->Administrative Templates --> Start Menu

and Taskbar
    แล้วมองคอลัมท์ด้านขวาDouble Click ที่ Remove and prevent access to the Shut

Down command เลือกเป็น Disable แล้ว OK จบครับ

จบจิงๆครับ ขั้นตอนมันอะจบ แต่เรื่องยังไม่จบครับ Turn Off ไม่กลับมา T__T

จวบจนตอนนี้ ผมก็ยังไม่เหนทางแก้ไขที่แน่ชัดนะครับ (สำหรับการแก้โดยไม่ต้อง format)

แต่มีอยู่วิธีหนึ่งที่ยังสามารถทำได้อยู่ แต่คุณต้องมีแผ่น windowsXP นะครับ และผมก็ไม่รู้ด้วยว่าผู้ใช้ Windows อื่นที่

ไม่ใช่ XP จะแก้ไขยังไง

วิธีการมีดังนี้ครับ ผมก็ได้ทำการใส่แผน WindowsXP ORG version(ไม่ทราบว่าถ้าไม่ใช่ orgใช้ได้ปะนะ ผู้รู้

ร่วมตอบทีครับจะแก้ไขข้อความให้) ไป แล้วทำการ Boot จาก CD โดย
    พอใส่แผ่น windows org version แล้วก็ restart คอม โดย กดปุ่ม window(ปุ่มใกล้ๆ Alt กับ

Ctrl) แล้วกด u แล้วกด r เพื่อ restart (ป.ล. กดทีละปุ่มนะจ้ะ)

พอคอม restart เปนหน้าจอดำๆ ให้เรากดปุ่ม Delete เรื่อยๆ จนมันเข้าหน้าต่างสีฟ้าๆ
    ขั้นตอนนี้เราจะไป set ให้คอม boot เครื่องจากแผ่น CD นะครับ โดย

กดปุ่มลูกศรขวา ไปที่คำสั่ง Boot แล้ว Enter ที่นี้ เราก็มาเลือกกันในหัวข้อ First Boot เลือกเปน CD ซึ่งอย่า

งงนะครับ มันจะมีให้เลือก ประมาน 3-4 อัน เราก็เลือกอันที่มันมีคำว่า CD แล้วมันจะมีข้อความต่อท้าย เป็นชื่อรุ่นของ

Hardware ที่เราใช้อยู๋ ซึ่งถ้าผมระบุไป หลายท่านอาจจะงง เพราะคอมแต่ละคนก็ใช้อุปกรณ์ไม่เหมือนกันนะจ้ะ

เสจแล้วก็ให้ทำการ ESC 1ที แล้ว กดลูกสรไปทางขวา จนไปถึง EXIT เลือก Save change and Exit (

ประมานนี้ อย่า งง มันอยู๋อันแรกนั่นแหละ )

เครื่องจะทำการ restart ใหม่แล้วจะ boot จาก CD

พอเห็นข้อความว่า Press any key to boot from CD ก็ให้ท่าน กด ปุ่มไรก็ได้บน keyboard 1

ที

พอเหนหน้า Windows Setup ลอมันโหลดแปบ
    จนมันขึ้นให้เลือก To set up Windows XP now, press ENTER ก็กด ENTER ไป
    ต่อมาจะเปน ข้อความยาวๆเกี่ยวกับข้อตกลง เราก็กด F8 เพื่อ agree
    จากนั้นก็มีให้เลือกประมาน 3 หัวข้อ ก็กด R เพื่อ repair นะจ้ะ
    เคื่องจะทำการ repair windows โดยมันจะ restart ก่อนรอบนึง แล้วจะเข้าหน้า สีฟ้าอีกที (ตราวนี้สวยกว่าเดิม

นิสนึง)

รอมันไป นาน ๆ ๆ ๆ ๆประมาน 15 นาที ขนะที่รอจะเหน สีเหลี่ยมสีเขียวๆ วิ่งทางขวาล่าง นั่นแหละมันกำลังทำงาน
    พอเสจปั๊บมันจะ reatart อีกรอบนึง (หรือเปล่าไม่แน่ใจ) ที่นี้มันจะให้เราเลือก นิสนึงเหมือนเวลาเรา set up เกมส์

นั้นแหละครับ คือ กด next ไปเรื่อยๆ ถ้ามีให้เลือกอะไรก็เลือกข้อ 1 เสมอ
    พอเสจหมด มันก็จะ รีสตาท เข้า windows ปกติของเรา

โอวปุ่ม turn off กลับมาแล้ว !! เย่ !!

อย่าชะล่าใจ ไวรัสยังอยู่ !!

จัดการมันซะ โดยการลง anti virus หรือถ้ามีอยู๋แล้วก็ scan แล้ว ลบมันไปให้หมด

พยายามเข้านะครับ ผมจะเป็นกำลังใจให้

สุดท้ายนี้ท่าใดมวิธีที่ง่ายและรวดเร็ว โปรดบอกทีครับ ~

channaronk
    Guest

ขอบคุณคร้าบบบ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

เหอะๆๆๆ .... ขอบคุณงับ แง๊บบบบ

OverclockZone Member microsoft™'s Avatar

ขอบคุณมากๆครับท่าน ขอฝากอีกนิดครับ

ถ้าเรื่องของการเปิดปิด Registry, Task Manager, Folder Options, ฯลฯ ลองให้เจ้าตัวนี้ช่วยดูอีกแรงไหมครับ อิอิ

-> NOD32 Registry Recovery-V1.1

OverclockZone Member ZinCal2e's Avatar

อ่อ ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณครับ
    แต่ผมใช้ nodfix ตามท่าน Microsoft ผมว่าสะดวกกว่า
    หรือหมั่นใส้ก็โกสใหม่ซะเลย

ขอบคุณสำหรับโปรแกรม NOD32 Registry Recovery-V1.1 นะครับ
    จะลองเอาไปเล่นดู

OverclockZone Member gamoxzone's Avatar

ขอบคุณทั้งสองท่านเลย เดี๋ยวจะลองโหลด NOD32 ไปใช้งานดู

somewhere in the f$$$$$g world

ขอบคุณครับ จขกท. เขียนได้อ่านสนุกดี
    และขอบคุณสำหรับโปรแกรม NOD32 Registry Recovery-V1.1 ครับ

ตอนนี้เพิ่งจะได้งาน กะว่าจะไปฝึกเป็นช่างคอมแต่ดันมาได้เป็นพนักงานขายซะนี่ (สงสังหย้าตาดี 555 *0*)

แต่ก็นะ ตั้งใจจะไปฝึกเป็นช่างคอมซะหน่อย ถึงจะมีอุปสรรคใดๆก็คงไม่ไกลเกินความพยายาม แอบๆไปดูช่างเค้าทำงานก็ได้

อ่ออีกอย่างพรุ่งนี้เริ่มงานวันแรก จะลองไปถามพี่ๆช่างระบบคอมทั้งหลายให้นะครับ เกี่ยวกับปัญหานี้ อิอิ

OverclockZone Member microsoft™'s Avatar

ทำที่ไหน บริษัทอะไรครับ อิอิ ถามไว้เผื่อเป็นที่เดียวกัน อิอิ เอาใจช่วยๆ

OverclockZone Member xkiller's Avatar

เจ๋งมากครับ

OverclockZone Member PG.MODI's Avatar

ขอบคุงคับ

ทำที่บริสัท UNION COM ครับ

และได้ไปมช่างมาแล้วครับ เค้าบอกว่า ลงwindows ใหม่และ backup driver กับไฟล์สำคัญไว้ดีกว่า 5 5 5

ขนาดช่างยังขี้เกียจแก้

และผมก็ได้ฟามรู้ใหม่มา เกี่ยวกับโปรแกรมดูดdriver (เค้าบอกว่างั้น )

ซึ่งเจ้าโปรแกรมนี้จะทำการดูดได้เวอร์มา back up เอาไว้ เวลาเราลง windows ใหม่ จะได้ไม่ลำบากครับ

ซึ่งเจ้าโปรแกรมก็ชื่อว่า . . . - -'' จดไว้แต่ลืมเอาสมุดกลับมา แงว ~ ไว้เอากลับมาจะมาบอกอีกทีนะครับ ใครรู้ก็บอกได้เลยนะ

วันนี้ บะบาย จ้า

Driver Genius, Driver Max, อิอิ

OverclockZone Member Pikba's Avatar

ยาวเลย อิอิ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับคุณ หมีพู ^^v หะๆ ๆ ๆ

ฝากไว้อย่างหนึ่งครับ::
    ท่านผู้ใดที่ได้เข้ามาอ่าน และมีความประสงค์จะรับ ลูกไม้ลูกมือ อย่างผม ไว้สักคน คอยช่วยทำงาน ไม่ว่าจะเป็น ช่างคอมพิวเตอร์ ผู้ดูแลระบบ Network หรือ ทำงานเกี่ยวกับ software+hardware โปรดบอกผมทีนะครับ

ปล. ผมไม่เกี่ยงเรื่องเงินครับ แค่ค่าอาหารกลางวันก็พอครับ > < อยากทำจริงๆ ขอเป็นลูกมือก่อนนะ อิอิ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ขอบคุณเจิมให้ 1 ที

Bookmarks

Bookmarks