Announcement

Collapse
No announcement yet.

Windows Vista ลิขสิทธิ์ ดูตรงไหนบ้างครับ ว่าเป็นของแท้ จริงๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Windows Vista ลิขสิทธิ์ ดูตรงไหนบ้างครับ ว่าเป็นของแท้ จริงๆ

พอดีผมคุยกับเพื่อน ยกประเด็นนี้มาคุยเล่นๆ คุยไปคุยมา เพื่อนผมสรุปได้ว่า
    ของไทย เอาของเก๊ มาขายหมดเลยครับ
    แล้วก็นิยามมาด้วยครับ ว่า

"ถ้าของแท้ เวลารันไบออสแล้ว จะมีตัวหนังสือเต็มจอเลย (วินโดว์รันรหัสไบออส) จากนั้นถึงจะขึ้นแถบโหลดสีเขียวๆ"

ผมก็เลยบอกไปว่า Vista แท้ ของผมมันไม่ขึ้นแบบนั้นเลยครับ มัขึ้น Acer แล้วก็มันก็ข้ามมาแถบโหลดเขียวๆเลยอะครับ

สรุปคือ เขาบอกว่า ของผมเป็นของเก๊ครับ

ซะงั้นเลย

Acer 4920G ครับ
    มันมีสติ๊กเกอร์ Vista อยู่ใต้เครื่องด้วยครับ ไม่รู้ว่าของปลอมรึเปล่าครับ

ใครเชี่ยวชาญเรื่องนี้ ช่วยไขให้กระจ่างทีครับ ขอบคุณครับ

มันเป็น Quick Boot จาก Bios ครับถ้าไม่ตั้งมันก็ขึ้นเหมือนกันแหละครับ ส่วนเรื่องสติ้กเกอร์ที่ติดนั่นของแท้แน่นออนครับเป็น OEM มาจากโรงงานโดยตรงเลย หุหุ

Comment

Vista ค่อนข้างดูยากนะครับ เนื่องมัน Crack เหมือนของแท้มาก จึงดูไม่ค่อยออกอ่ะครับพี่น้อง

Comment

Product ID ครับ

Comment

ถ้า product ID มันมี OEM ก็เป็นของแท้

ดูสติ๊กเกอร์ใต้เครื่องก็ได้คับ

ถ้าติดมากับโน๊ตบุ๊คที่มีสติ๊กเกอร์วิสต้า มันก็ของแท้หมดแหละ

Comment

แท้ไม่แท้ยังไงก็ช่าง ถ้าป๋าบิลไม่มาขอดู ก็พอใจแล้วฮ่าๆ

Comment

*0*
              เริ่มกระจ่างแล้วครับ

แล้วรหัสใต้เครื่อง ถ้าเราจะตรวจสอบให้มันตรงกับในวินโ ด้ มันมีไหมครับ

Comment

Originally posted by ยองยองซอย View Post
                ถ้า product ID มันมี OEM ก็เป็นของแท้

ดูสติ๊กเกอร์ใต้เครื่องก็ได้คับ

ถ้าติดมากับโน๊ตบุ๊คที่มีสติ๊กเกอร์วิสต้า มันก็ของแท้หมดแหละ
                ตามนี้ครับ ถึงขนาดมีสติ้กเกอร์ติดมากับเครื่อง จะปลอมก็ให้มันรู้ไป

Comment

Originally posted by chumam View Post
                  พอดีผมคุยกับเพื่อน ยกประเด็นนี้มาคุยเล่นๆ คุยไปคุยมา เพื่อนผมสรุปได้ว่า
                  ของไทย เอาของเก๊ มาขายหมดเลยครับ
                  แล้วก็นิยามมาด้วยครับ ว่า

"ถ้าของแท้ เวลารันไบออสแล้ว จะมีตัวหนังสือเต็มจอเลย (วินโดว์รันรหัสไบออส) จากนั้นถึงจะขึ้นแถบโหลดสีเขียวๆ"

ผมก็เลยบอกไปว่า Vista แท้ ของผมมันไม่ขึ้นแบบนั้นเลยครับ มัขึ้น Acer แล้วก็มันก็ข้ามมาแถบโหลดเขียวๆเลยอะครับ

สรุปคือ เขาบอกว่า ของผมเป็นของเก๊ครับ

ซะงั้นเลย

Acer 4920G ครับ
                  มันมีสติ๊กเกอร์ Vista อยู่ใต้เครื่องด้วยครับ ไม่รู้ว่าของปลอมรึเปล่าครับ

ใครเชี่ยวชาญเรื่องนี้ ช่วยไขให้กระจ่างทีครับ ขอบคุณครับ
                  อาการที่เพื่อนคุณบอกน่ะเป็นแคร็กโบราณครับ สรุปเพื่อนคุณมั่ว

Comment

ของผมในกล่องมันมี คู่มือวินโด้วิสต้ามา สวยมากมาย ยังไม่แกะพลาสติกเลย แล้วก็ Passport อะไรก็ไม่รู้
                    มี รูปออฟฟิต 2007 7วัน
                    แมกกาฟี่ ด้วยครับ

แบบนี้พอยืนยันได้ไหมครับ ว่ายังแท้อยู่

Comment

เค้าจะดูกันแบบนี้ [ แบบไม่ละเอียดแล้วกัน กลัว พรบ มาเล่นงาน ]
                      ถ้าโดนตรวจสอบ
                      1. ใบกำกับภาษี ที่ซื้อ license นั้นมา
                      2. sticker ที่แปะ
                      3. CD-KEY บน sticker เอามา generate แล้วได้ product-id ที่ถูกต้องหรือไม่

อันนี้แบบเบาๆ
                      แบบหนักๆ จะเอา #1 กับ #2 มาตรวจเลข part ด้วย

ปล ไม่ต้องกลัวครับว่าเค้าจะจับไม่ได้ เค้าจับได้อยู่แล้วเพียงแต่ไม่อาจจะจับ
                      พวกใช้ auto-cad ต้องระวังที่สุดครับใช้ของแท้ดีที่สุด

Comment

Working...
                      X