overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ้เวลาเลิกเล่นคอมท่านปิด psu ป่ัััะ

OverclockZone Member evilbenx's Avatar

Default ้เวลาเลิกเล่นคอมท่านปิด psu ป่ัััะ

ส่วนผมจะปิดมั้งไม่ปิดมั้ง ถ้าไม่ปิดมันจะมีผลเสียปะ

OverclockZone Member เครซี่คุง's Avatar

ไม่เคยปิดครับ

OverclockZone Member hurahara's Avatar

ไม่ปิดดึงปลั๊กออกเลย

OverclockZone Member MrSexMan's Avatar

ผมปิดสวิทปลักไฟนะ แต่ตรงพาวเวอร์ไม่ได้ปิด ถ้าท่านไม่ปิดสวิทปลักไฟ ก็น่าจะควรปิดสวิทพาวเวอร์ เพราะไฟledที่เมนบอร์ดมันสว่างอยู่

OverclockZone Member merlix's Avatar

ผมปิดน๊ะ ปิดสวิตปลั้กไฟด้วย ถอดปลั้กด้วย

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

ปิดสวิทปลั๊กเหมือนกันครับ ( ปลั๋กพ่วงราคาถูก )
    แต่ .... ไฟมันก็ยังเข้าอยู่นะครับ เพราะผมยังโดนไฟที่เคสดูด ถ้าปิดสวิทเฉยแต่ไม่ถอดสาย
    ดังนั้น ทางที่ดีผมว่าควรไปดึงปลั๋กออกด้วยครับ

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

ปิดสวิทปลั๊กต่อ + ดึงปลั๊กแค่นั้นครับ

(ส่วนมากไม่ได้ดึงเพราะไม่ได้ปิดเครื่อง)

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ชักปลั๊กดีกว่างับ .... เสียเวลานิด แต่ดีและปลอดภัยกว่าแน่

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

ดึงปลั้กครับ.

OverclockZone Member ZinCal2e's Avatar

ไม่ได้ปิดที่ psu อะค่ะ ปิดแค่สวิทปลั้กไฟ แล้วก้อถอดปลั้กออก

OverclockZone Member damned's Avatar

ไม่เคยทั้งถอด ทั้งปิด -*-

OverclockZone Member oh!great's Avatar
    Centralปิ่นเกล้า

ไม่เคยทำเยี่ยงนั้นเลย - -" จะพังมั้ยเนี่ยยย

OverclockZone Member palui's Avatar

ดึงปลั๊กออกเหมือนกัน ปลอดภัย สมมุติ ถ้าวันนึงเกิดฟ้าผ่าลงมาบ้านคุณ แล้ว คอมเสียบปลั๊กอยู่ พังนะครับขอบอก
    เออ......ถ้าพูดไปแล้ว ถ้าฟ้าผ่าแล้วเสียบโมเด็มสายโทรศัพท์อยู่ก็พังเหมือนกันนิ อิอิ
    เอาเป็นว่า ถอดปลั๊กดีครับอย่าคิดไรมาก อิอิ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

พอคอม shutdown ปั้บ ก็ดึงปลั๊กออกเลยครับ PSU ไม่ได้ไปยุ่งกะมันเลยคับ

OverclockZone Member OaNy_P's Avatar

ปรกติ ไม่เคยปิดเลยครับ shutdown แล้วก็นอนเลย ผมจะชอบปล่อยไฟเลี้ยงบอร์ดเอาใว้ เพราะความเชื่อส่วนตัวว่า อุปกรณ์อีเล็กทรอนิกส์ เวลามีไฟเลี้ยงอยู่เรื่อยๆแล้ว มันไม่ค่อยเสียอะ

ก็จริงของมัน(สำหรับผม)นะครับ ทำอยู่อย่างงี้มาหลายปีละ เมนบอร์ด ไม่เคยเสียกับมือเลย (ถ้าคุมความร้อนอยู่นะ)

ลองสังเกตุเล่นๆดูนะครับ (ผมไม่ได้มีความรู้เรื่องอิเล็กทรอนิกหรอกครับ อย่างที่บอกไปห่อนหน้านี้แล้วว่า ความเชื่อส่วนตัว) พวกซูปเ ปอร์คอมพิวเตอร์ที่เปิดตลอดวันตลอดคืน ไม่ค่อยเห็นมันเสียเลย เหอะๆ

เคยอ่านกระทู้สมัยนานมาแล้วนะ ช่างคนที่มาตอบบอกว่า การปิดเปิดเครื่องบ่อยๆ โดยไม่จำเป็น ประมาณว่าไม่ใช้งาน 10-20 นาทีก็ปิดแล้วมาเปิดใหม่เนี๊ยะ มันทำให้ C ไปเร็วกว่า เปิดทิ้งใว้แ้ล้ว Stanby เอา เพราะเวลาเปิดเครื่องจะมีกระแสไฟไปกระคุ้นประจุใน C หาก ทำบ่อยๆ C อายุจะสั้นกว่าที่ควรจะเป็น

อะไรประมาณนี้แหละ

ความเชื่อส่วนตัวนะ ย่ำอีกที ใครมีความรู้ทาง Elec ก็ช่วยชี้แนะได้นะครับ ว่าความเชื่อผมมันถูกไหม

ยินดีน้อมรับทุกความคิดเห็นครับ

edit แก้สีคำที่ท่าน volf ติง นำพาความหน้าแตกมาให้ครับ
    Last edited by OaNy_P; 9 Sep 2008 at 05:58:28.

OverclockZone Member empire07's Avatar

ปิดอย่างเดียว ไม่เคยดึงปลั๊กออก

OverclockZone Member volf's Avatar

Quote Originally Posted by OaNy_P View Post
    ลองสังเกตุเล่นๆดูนะครับ (ผมไม่ได้มีความรู้เรื่องอิเล็กทรอนิกหรอกครับ อย่างที่บอกไปห่อนหน้านี้แล้วว่า ความเชื่อส่วนตัว) พวกซูปเ ปอร์คอมพิวเตอร์ที่เปิดตลอดวันตลอดคืน ไม่ค่อยเห็นมันเสียเลย เหอะๆ
    ไปเห็นที่ไหนมาครับ ถามเฉยๆ อยากรู้ ไม่เคยเห็น

OverclockZone Member OaNy_P's Avatar

Quote Originally Posted by volf View Post
    ไปเห็นที่ไหนมาครับ ถามเฉยๆ อยากรู้ ไม่เคยเห็น
    อ่านะท่านก็ นั่งเทียนดูครับ

OverclockZone Member Progamers's Avatar

-*-

Bookmarks

Bookmarks