Announcement

Collapse
No announcement yet.

้เวลาเลิกเล่นคอมท่านปิด psu ป่ัััะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ้เวลาเลิกเล่นคอมท่านปิด psu ป่ัััะ

ส่วนผมจะปิดมั้งไม่ปิดมั้ง ถ้าไม่ปิดมันจะมีผลเสียปะ

ไม่เคยปิดครับ

Comment

ไม่ปิดดึงปลั๊กออกเลย

Comment

ผมปิดสวิทปลักไฟนะ แต่ตรงพาวเวอร์ไม่ได้ปิด ถ้าท่านไม่ปิดสวิทปลักไฟ ก็น่าจะควรปิดสวิทพาวเวอร์ เพราะไฟledที่เมนบอร์ดมันสว่างอยู่

Comment

ผมปิดน๊ะ ปิดสวิตปลั้กไฟด้วย ถอดปลั้กด้วย

Comment

ปิดสวิทปลั๊กเหมือนกันครับ ( ปลั๋กพ่วงราคาถูก )
            แต่ .... ไฟมันก็ยังเข้าอยู่นะครับ เพราะผมยังโดนไฟที่เคสดูด ถ้าปิดสวิทเฉยแต่ไม่ถอดสาย
            ดังนั้น ทางที่ดีผมว่าควรไปดึงปลั๋กออกด้วยครับ

Comment

ปิดสวิทปลั๊กต่อ + ดึงปลั๊กแค่นั้นครับ

(ส่วนมากไม่ได้ดึงเพราะไม่ได้ปิดเครื่อง)

Comment

ชักปลั๊กดีกว่างับ .... เสียเวลานิด แต่ดีและปลอดภัยกว่าแน่

Comment

ดึงปลั้กครับ.

Comment

ไม่ได้ปิดที่ psu อะค่ะ ปิดแค่สวิทปลั้กไฟ แล้วก้อถอดปลั้กออก

Comment

ไม่เคยทั้งถอด ทั้งปิด -*-

Comment

ไม่เคยทำเยี่ยงนั้นเลย - -" จะพังมั้ยเนี่ยยย

Comment

ดึงปลั๊กออกเหมือนกัน ปลอดภัย สมมุติ ถ้าวันนึงเกิดฟ้าผ่าลงมาบ้านคุณ แล้ว คอมเสียบปลั๊กอยู่ พังนะครับขอบอก
                          เออ......ถ้าพูดไปแล้ว ถ้าฟ้าผ่าแล้วเสียบโมเด็มสายโทรศัพท์อยู่ก็พังเหมือนกันนิ อิอิ
                          เอาเป็นว่า ถอดปลั๊กดีครับอย่าคิดไรมาก อิอิ

Comment

พอคอม shutdown ปั้บ ก็ดึงปลั๊กออกเลยครับ PSU ไม่ได้ไปยุ่งกะมันเลยคับ

Comment

ปรกติ ไม่เคยปิดเลยครับ shutdown แล้วก็นอนเลย ผมจะชอบปล่อยไฟเลี้ยงบอร์ดเอาใว้ เพราะความเชื่อส่วนตัวว่า อุปกรณ์อีเล็กทรอนิกส์ เวลามีไฟเลี้ยงอยู่เรื่อยๆแล้ว มันไม่ค่อยเสียอะ

ก็จริงของมัน(สำหรับผม)นะครับ ทำอยู่อย่างงี้มาหลายปีละ เมนบอร์ด ไม่เคยเสียกับมือเลย (ถ้าคุมความร้อนอยู่นะ)

ลองสังเกตุเล่นๆดูนะครับ (ผมไม่ได้มีความรู้เรื่องอิเล็กทรอนิกหรอกครับ อย่างที่บอกไปห่อนหน้านี้แล้วว่า ความเชื่อส่วนตัว) พวกซูปเ ปอร์คอมพิวเตอร์ที่เปิดตลอดวันตลอดคืน ไม่ค่อยเห็นมันเสียเลย เหอะๆ

เคยอ่านกระทู้สมัยนานมาแล้วนะ ช่างคนที่มาตอบบอกว่า การปิดเปิดเครื่องบ่อยๆ โดยไม่จำเป็น ประมาณว่าไม่ใช้งาน 10-20 นาทีก็ปิดแล้วมาเปิดใหม่เนี๊ยะ มันทำให้ C ไปเร็วกว่า เปิดทิ้งใว้แ้ล้ว Stanby เอา เพราะเวลาเปิดเครื่องจะมีกระแสไฟไปกระคุ้นประจุใน C หาก ทำบ่อยๆ C อายุจะสั้นกว่าที่ควรจะเป็น

อะไรประมาณนี้แหละ

ความเชื่อส่วนตัวนะ ย่ำอีกที ใครมีความรู้ทาง Elec ก็ช่วยชี้แนะได้นะครับ ว่าความเชื่อผมมันถูกไหม

ยินดีน้อมรับทุกความคิดเห็นครับ

edit แก้สีคำที่ท่าน volf ติง นำพาความหน้าแตกมาให้ครับ
                              Last edited by OaNy_P; 9 Sep 2008, 05:58:28.

Comment

Working...
                              X