Announcement

Collapse
No announcement yet.

บทความ How to drive safe in GT5 (ขับอย่างไรให้ปลอดภัยใน GT5)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บทความ How to drive safe in GT5 (ขับอย่างไรให้ปลอดภัยใน GT5)

สำหรับหลายๆคนที่ไม่เคยเล่นเกมขับรถมาก่อน หรือเคยเล่นแต่เกมขับรถแบบ Arcade อาจจะประสบปัญหาซิ่งแหลกแหกทุกโค้งในเกม GT5 Prologue อยู่เป็นประจำ

วันนี้ผมข้อแนะนำการเล่นเล็กๆน้อยๆ สำหรับผู้เล่นหน้าใหม่ และหน้าเก่า กันนะครับ
    ข้อแนะนำทั้ง 5 + 1 ข้อ

ข้อ แรกที่สำคัญสำหรับการเล่นเกมซีรีย์ GT คือเราควรที่จะทำให้ความรู้สึกว่าตัวเองขับรถอยู่จริงๆซะก่อน เพราะมันจะทำให้เราไม่เหยียบคันเร่งจนเวอร์นัก

ข้อ 2 เบรคมือที่เราเคยใช้ในหลายๆเกม อาจทำให้เราหมุนติ้วจนอ๊วกแตกได้ง่ายๆ ดังนั้นถ้าเรายังไม่ปึกก็อย่าไปยุ่งกับมันเลยดีที่สุด

ข้อ 3 เบรค(เท้า) ไม่ใช่แค่อุปกรณ์ประดับรถยนต์ที่เอาไว้โชว์ ดังนั้นแตะมันทุกครั้งก่อนเข้าโค้ง

ข้อ 4 วิ่งถูกลาย มีใช่ไปกว่าครึ่ง จุดนี้ถือเป็นสิ่งสำคัญมากสำหรับเกมซีรีย์นี้ เพราะหากคุณเข้าลายได้ดีความเร็วขณะเข้าโค้งของคุณจะสูงกว่าคู่แข่งอยู่มาก โข (ในเกมมีการแสดงลาย

การวิ่งที่ดีที่สุดให้ดูด้วย เพราะฉะนั้นแรกๆก็ฝึกตามลายไปก่อนครับ)

ข้อ 5 ใจเย็นไว้โยม......ไม่ว่าจะขับรถจริง หรือขับรถในเกม การใจร้อนขณะขับมันคือการฆ่าตัวตาย

ข้อ ? สำหรับคนที่ต้องการเล่นพวงมาลัย G25 แบบใช้ครัช เราสามารถทำได้โดย เมื่อเกมเริ่ม(เริ่มบังคับรถได้) ให้กดปุ่ม 3 เหลี่ยมแล้วทีนี้เราก็จะเข้าสู่โหมดครัช ซึ่งทุกครั้ง

เวลาเราจะเปลี่ยนเกียร์เราต้องเหยียบครัชด้วย ไม่งั้นแล้วเกียร์ที่คุณเปลี่ยนไปจะกลายเป็น เกียร์ N ( ไม่แนะนำตอนเล่น Online เนื่องจากเวลาขับชนหรือโดนชน จนรถหยุด

แล้วเราจะออกตัวได้ช้ากว่าพอสมควร ) อีกอย่างขณะที่รถหยุด (ความเร็วเป็น 0) เราต้องเลี้ยงครัชก่อนด้วย ไม่งั้นคุณเหยียบคันเร่งไปรถก็ไม่วิ่ง (ตอนเข้าเกียร์ R ก็เช่น

กัน)...

เฮ้อ มันยังมีอีกยาวเหมือนกันครับ ใครจะอ่านต่อก็กดไปดูต่อแล้วกันครับ ^^"

ดูรูปและรายละเอียดเพิ่มเติมกดได้เลยครับ

ขอขอบคุณเพื่อนๆ OCZ ที่สนใจทุกท่านครับ

ภาพสมจริงดี

Comment

ดีคับ แต่ผมขาซิ่งคับ เล่นทีไรเหยียบมิดเลย5555

Comment

เล่น GT มาทุกภาคเคลียร์ทุก มิชชั่น

แต่เล่น GRID ดริฟท์ไม่เป็น 555+

ก็เล่น GT ไม่เคยใช้เบรคมือนี่หว่า!

Comment

ภาพอย่างกะรถจริงๆ อย่างกะดูถ่ายทอดสด

Comment

Working...
          X