จอ wide screen กับ ไม่ wide screen ต่างกันยังไง
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 40

Thread: จอ wide screen กับ ไม่ wide screen ต่างกันยังไง

OverclockZone Member

Cool จอ wide screen กับ ไม่ wide screen ต่างกันยังไง

คือกำลังจะซื้อจอใหม่น่ะค่ะ แล้วตัดสินใจอยู่ว่าจะเอาแบบไหนดี เลยอยากรู้ข้อดีและข้อเสียของ
    จอ wide screen กับ ไม่ wide screen ว่าต่างกันยังไง ทำไมเห็นคนชอบ wide กันเยอะ

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

normal = [..]
    wide = [....]

OverclockZone Member shinwa's Avatar

wide กว้างกว่า พื้นที่การใช้งานมีเยอะกว่า
    ไม่ wide จอสูงกว่าในขนาดเท่ากัน

ความคิดผมนะครับ คือผมคิดว่า resolution ที่เราปรับนั้น มันคือwide ทั้งสิ้น ทั้ง 800X600 1024X768 1440X900 และอีกมากมาย แค่นี้ก็รู้แล้วครับว่า wide จอwideทำให้ได้ภาพที่มีขนาดสมจริงยิ่งขึ้น ไม่บีบไม่ย่อแต่อย่างใด คุณลองไปเล่นจอwide สัก1เดือน แล้วไปเล่นร้านเน็ตที่ไม่ใช่จอwide มันดูมึนๆอยากกลับบ้านเลยครับ แบบว่าไม่ชินอ่ะ มันจะบีบย่อให้สั้นจาก1024X768(wide) เป็น 1024X1024(จอสี่เหลี่ยม) ถึงมันจะบอกว่า1024x768 ก็เถอะ มันก็ต้องปรับให้เป็นสี่เหลี่ยมอยู่ดี ไม่งั้นมันก็ต้องมีขอบจอสีดำแบบหนังหน่ะสิ อีกอย่างครับ เท่อย่างแรง

ท่านอื่นอาจคิดอย่างอื่นก็ได้ รอท่านที่เทพจริงๆ

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

ที่มันต่างก็น่าจะจะตรงที่รูปร่างหน้าตา แล้ว จอภาพ มันเท่านั้นแหล่ะครับ
    เรื่องข้อดีข้อเสีย ... พูดยากครับ รอท่านอื่นมาต่อ อิอิ ^^

ผมว่ามันแล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลครับ
    ง่ายๆ เลยครับ ก่อนซื้อ - ลองไปเล่นที่ร้านอินเตอร์ดูก่อนก็ได้ครับ ระหว่างร้านจอแบบวาย กับไม่วาย -
    เราถูกใจอันไหนก็เลือกอันที่เราถูกใจดีกว่าครับ

ส่วนตัวผมชอบจอไม่วายอ่ะครับ เพราลองเล่นจอวายที่โน๊ตบุคแล้วไม่ถูกใจ เลยซื้อจอ PC แบบไม่วายมา
    ประมาณว่ามันคุ้นตากว่าครับ อุอุ

ป.ล. คอมพิวเตอร์ เราซื้อวันนี้แต่พรุ่งนี้ราคามันก็ลง <<--- มักเป็นแบบนี้เสมอครับ o.O!! ( ยืมสำนวนเค้ามา ^^ )

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ชอบก็อีตรงเนื้อที่การทำงานที่เพิ่มขึ้นกว่าจอปกตินี่แหละงับ
    สะดวกต่อการใช้งานหลายๆโปรแกรม .... ขึ้นกับความชอบส่วนตัวอ่ะนะ แต่ก็มิได้นำพา หุหุ

ถ้าเล่นเกมที่ไม่รองรับจอวาย มันจะอ้วนๆเตี้ยๆ ใช่ป่ะคะ

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

ประมาณนั้นครับ - อ้วน เตี้ย ล่ำ บึกบึน - !!

แต่ส่วนมากเดวนี้เกมส์เค้าทำมารองรับจอวายเกือบหมดแล้วมั้งครับ

OverclockZone Member arito's Avatar

สบายตากว่าเยอะคับ เพราะสายตาการมองของเราจิงๆนั้น เป็นแบบ wide อยู่แล้ว

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

ถ้าคุณเล่นเกมส์ที่รองรับจอ Y
    มุมมองด้านข้างจะกว้างกว่า จอ ธรรมดา

ได้บรรยากาศมากกว่า *-*

สำหรับการทำงาน หรือเปิดหลายโปรแกรม
    ก็ดีกว่า เพราะสามารถเอาโปรแกรมเล็กๆเปิดด้านข้างได้

OverclockZone Member interpower's Avatar

ผมเพิ่งซื้อมาครับ ACER WIDE 19 รู้สึกว่าจอ wide จะเหมาะกับผมมากกว่านะเวลาดูหนังDVD wide นี้ หึหึ สุดยอดแต่เวลาดูหนัง cd --*-- ไม่ได้เรื่อง

ถ้าเล่นเกมประมาณ need,grid,yuri จอวายจะเหมาะกว่าใช่มั้ยคะ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

จอ wide ดูหนังดีก่าจิงๆ งับ โดยเฉพาะ พวก DVD ^^

ท่านใด ที่ว่า จอ wide แล้วพื้นที่เยอะ ลอง 2 ดูสิงับ เยอะยิ่งกว่า.... แล้วจะติดใจ ^^

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

19นิ้วเทียบกันไปเลยสิครับ 1280*1024 กับ 1440*990 อันไหนให้พื้นที่มากกว่ากัน?

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

Quote Originally Posted by yuki_kaze View Post
    19นิ้วเทียบกันไปเลยสิครับ 1280*1024 กับ 1440*990 อันไหนให้พื้นที่มากกว่ากัน?
    เพื่ออะไรครับ เหอๆ

ผมยกตัวอย่างนะ คุณเปิดโปรแกรม แล้วย่อหน้าจอเหลือ 1040
    คุณจะมีพื้นที่ด้านข้างเหลือ 400 โดยที่ได้ความรู้สึกเหมือนใช้จอ 17" ทำงาน แต่มีพื้นที่ด้านข้างอีก 400 *900 จะเปิด วิดีโอ หรือเปิด MSN ไปด้วยก็ได้ โดยไม่รบกวนโปรแกรมทำงาน

แต่ถ้าใช้ 1280 *1024 คุณต้อง ยอโปรแกรมเหลือ 840 เพื่อที่จะเหลือพื้นที่ทำแบบ Y ได้
    หรือถ้าต้องการ 1040 สำหรับโปแกรม แล้วเหลือความกว้าง 240 มันทำอะไรไม่ได้หรอกครับ

จริงๆจอ ธรรมดา เหมาะกับการทำงานที่ต้องการพื้นที่ บน ล่าง และเล่นเกมส์ แค่นั้น และต้อง Flip โปรแกรมไปมา

ถ้าจะเปิดหลายๆอย่างบนหน้าจอ จอ Y ดีกว่าเยอะ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ผมว่าพวกนี้ต้องลองด้วยตัวเองนะ ว่าชอบแบบไหน

เปรียบเทียบให้ดูอย่างนี้น่ะครับ
    สำหรับจอธรรมดา Normal
    - ใช้งานปกติทั่วไปไม่มีอะไรพิเศษ

สำหรับจอกว้าง Wide
    - ด้วยขนาดหน้าจอที่กว้าง ทำให้มุมมองกว้างกว่า จะมีประโยชน์ในหลายด้านด้วยกัน เช่น ดูหนัง, เล่นเกม
    - สามารถปรับขนาดจอกว้างให้มีขนาดจอปกติได้ด้วย Software เช่น Driver การ์ดจอ หรือโปรแกรมจอผู้ผลิตจอเอง
    - บางรุ่นสามารถปรับหมุนหน้าจอ จากแนวนอนให้เป็นแนวตั้งได้ ทำให้มีประโยชน์มากขึ้นจากการหน้าจอยาว
    - จุดบกพร่องแทบไม่มีเลยก็ว่าได้เพราะทำได้ทุกอย่างที่จอธรรมดาทำได้

OverclockZone Member Leoz's Avatar

4:3 [ Non Wide ]

16:10 [ Wide ]

OverclockZone Member RunN18's Avatar

ใช้แล้วจะไม่อยากกลับไปใช้ ทำมาดาครับ ออิอิ

OverclockZone Member shinwa's Avatar

Quote Originally Posted by voiture View Post
    ความคิดผมนะครับ คือผมคิดว่า resolution ที่เราปรับนั้น มันคือwide ทั้งสิ้น ทั้ง 800X600 1024X768 1440X900 และอีกมากมาย แค่นี้ก็รู้แล้วครับว่า wide จอwideทำให้ได้ภาพที่มีขนาดสมจริงยิ่งขึ้น ไม่บีบไม่ย่อแต่อย่างใด คุณลองไปเล่นจอwide สัก1เดือน แล้วไปเล่นร้านเน็ตที่ไม่ใช่จอwide มันดูมึนๆอยากกลับบ้านเลยครับ แบบว่าไม่ชินอ่ะ มันจะบีบย่อให้สั้นจาก1024X768(wide) เป็น 1024X1024(จอสี่เหลี่ยม) ถึงมันจะบอกว่า1024x768 ก็เถอะ มันก็ต้องปรับให้เป็นสี่เหลี่ยมอยู่ดี ไม่งั้นมันก็ต้องมีขอบจอสีดำแบบหนังหน่ะสิ อีกอย่างครับ เท่อย่างแรง

ท่านอื่นอาจคิดอย่างอื่นก็ได้ รอท่านที่เทพจริงๆ
    Res 800x600 , 1024x768 นี่ไม่เรียกว่า Wide screen ครับเป็นแค่จอธรรมดา Scale 4:3 หรือ 1.33
    ส่วนจอไวด์จะมี Scale 16:9 หรือ 1.85 ครับ คือ Res 1280x720 (720p), 1920x1080 (1080p)
    และ scale 16:10 =1920*1200 1680*1050 1440*900 1280*800

จอ wide ถ้าพูดให้ถูกคือ ไม่ได้ทำให้ภาพที่ได้สมจริงครับ เพียงแต่ทำให้ภาพที่ถ่ายมาแบบ Wide screen , Anamophic Wide screen , Cinema Scope (2.35) แสดงผลได้ถูกต้องครับ ถ้าภาพอัดมาแบบ 4:3 จอไวด์ก็ยังมี ขอบดำ ซ้ายขวาอยู่ครับ
    เพิ่มเติมครับ Res 1024x1024 นี่ไม่มีนะครับ เพราะจอปกติไม่ได้เป็นรูปสี่เหลี่ยมจตุรัสครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks