เรื่องสายลำโพง "ราคาแพง"
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: เรื่องสายลำโพง "ราคาแพง"

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

Default เรื่องสายลำโพง "ราคาแพง"

ผมอยากทราบว่า สายลำโพง "ราคาแพง" ช่วยให้เสียงดีขึ้นมากน้อยแค่ใหน ถ้าคิดเป็น % ของระบบเสียงทั้งหมด คือตอนนี้ใช้สายธรรมดา ผมก็ว่าเสียงดีนุ่มลึกแล้ว เสียงแหลมก็ชัดเจนไม่แตกพล่า
    แต่ถ้าผมเปลี่ยนสายลำโพง มันจะส่งผลแบบใหนครับ แล้วความคุ้มราคากับราคาด้วยครับ

OverclockZone Member unix's Avatar

ดีมาก ดีน้อย ผมว่ามันอยู่ที่ลำโพงด้วยละครับ

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

ดีมากดีน้อย ขึ้นอยู่กับหู คนฟังเป็นหลัก

OverclockZone Member b_ambee's Avatar

เคยได้ยินมาว่า system กี่บาท ก็ซื้อสายราคา 10% ของ system มาใช้ครับ
    Last edited by b_ambee; 8 Sep 2008 at 10:56:59.

OverclockZone Member

เห็นได้ชัดครับ เป็นเปอร์เซนต์ยากอ่ะ
    แต่สายโง่ๆ ทำเอา dac ราคาแพง ไร้ค่าไปเลยครับ เบสบวม ตันๆ
    เปลี่ยนสายปรุ๊บ มาเป็นลูก โปร่งโล่ง แจ่มครับ

แต่ซื้อแค่ 10% ของราคาอุปกรณ์ก็พอครับ
    อย่าง แอมพ์ บวก ลำโพงแสน ก็สายซักหมื่น

แต่ถ้าชุดแค่ พัน ก็ใช้สายแถมไปดีกว่าครับ

Quote Originally Posted by b_ambee View Post
    เคยได้ยินมาว่า system กี่บาท ก็ซื้อสายราคา 10% ของ system มาใช้ครับ
    จากที่เคยใช้มา ตามนี้ครับ โดยประมาณ สายคือท่อทางหรือถนน ยิ่งเรียบยิ่งกว้าง ทางเดินก็ยิ่งดี

แต่เสียงขึ้นอยู่กับชุดที่ใช้และส่วนประกอบอื่นๆด้วยนะ สายเป็นเพียงส่วนประกอบอย่าทุ่มไปเยอะจะสิ้นเปลือง

OverclockZone Member JO's Avatar

ไม่จำเป็นต้องคิดว่าราคาสายเป็นกี่ % ของ System หรอกครับ

ให้มองว่าเปลี่ยนแล้วให้เสียงที่ดีขึ้นหรือปล่าวและเราสบายใจที่จะจ่ายดีกว่า

เพราะบ้างทีซื้อสายมางบ 10%ของ System ใส่แล้วเสียงไม่เปลี่ยนจะมีความหมายอะไรในการเปลี่ยน

แถมสายนี้เปลี่ยน system ไปก็ยังใช้สายเดิมได้อีกแถมถ้าห้องที่เราใช้ความชื้นไม่มากก็สามารถใช้ได้ 5ปี+ เลยทีเดียวครับ

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมออกความเห็นครับ
    อยากได้คำแนะนำการเลือกซื้อสายด้วยนะครับ ของเดิมเป็นสายเส้นเล็ก 22 awg ครับ
    อยากให้ช่วยแนะ รูปลักษณ์ของ และขนาดด้วยครับ ขอแบบบ้านๆ ไม่แพงมาก 20-25 เมตรครับ

OverclockZone Member sierra's Avatar

ที่สำคัญอีกอย่างคับ คือ"เปลี่ยนแล้วต้องดีขึ้น" ไม่งั้นจะเปลี่ยนทำไมถ้าไม่ดีขึ้น เสียทั้งเงิน เสียทั้งเวลา เสียความรู้สึกด้วยคับ

OverclockZone Member asus_mainboard's Avatar

ช่วยๆกัน"ดัน" อึ้บ..อึ้บ.. ^^"

(ผมใฝ่แต่ฝักบัวครับ ขันน้ำผมไม่ฝักใฝ่ครับท่าน เอิ๊กๆ)

2008 อันธพาลครองเมือง !!!

อืม เข้าใจ ในสิ่งที่ถามนะครับ

แต่ เรื่องแบบนี้ตอบยากมากครับ มันไม่มีอะไรตายตัว
    ถามก่อนว่า นิยาม คำว่า สายราคาแพงๆ ของเจ้าของกระทู้ นี่เท่าไร่

บางคนบอกว่า เมตรละ 100 ก็แพงโคตรแล้ว
    บางคน เมตรละ 1000 กว่าๆ ก็ซื้อได้ เฉยๆ ไม่ได้คิดว่าแพงอะไร
    ทั้งๆที่ system ใช่ว่าเป็นแสน

การเอา 10-15% ของราคา system มาซื้อ ผมว่าก็เป็นหลักเกณท์ที่ดี เพราะทำให้เราไม่ เกินงบมาก
    แต่ทั้งนี้ ทั้งนั้น ถ้าลำโพง ไม่สามารถ แสดงออกมา ได้ มันก็ไม่เกิดประโยชน์อะไร

ผมว่า ทำการบ้าน นิดหน่อย ว่า สายอันไหน แนวเสียงเป็นอย่างไร ราคาไม่แพงมาก ที่เราจะซือ้ก็ ซือ้เลยครับ
    อย่างน้อย ที่สุด เราก็จะได้ โทนเสียง อย่างที่เราชอบ

ส่วน มันจะดีมากกว่าเดิม แค่ไหน ก็แล้วแต่คนฟัง จริงไหม

ที่สำคัญ อย่าไป คิดเลยครับ ว่า เปลี่ยนแล้วเสียงต้องดีกว่าเดิม 20% นะ
    ถ้าไม่ดีกว่าเดิมถือว่า ล้มเหลว ในการ upgrade

ผมอยากจะรู้จริงๆ ว่า ที่บอกว่า 20% นั้น มันเทียบกันอย่างไร
    เพราะผมก็เทียบไม่เป็น จริงๆ ว่า 20% นี่เสียงต้องดีไปกว่าเดิมแค่ไหน

ปล. ของแพงๆ มันก็มีดีของมันนะครับ แต่ ของแพงๆ มันไม่จำเป็นว่า เราต้องถูกใจเสมอไป ^ ^

อยากให้มีความสุขกับการฟังเพลง ดูหนังนะครับ โชคดีคับ

OverclockZone Member zyrick's Avatar

ลองใช้สายแลนทำสายสัญญาณสิครับ ใช้เป็นสายลำโพงก็ได้
    ผมเคยได้ยินกลุ่มคนเล่นเครื่องเสียงบ้านแนะนำมา ตอนนี้ก็ใช้อยู่
    ถ้าจะซื้อชุดละไม่เกินพัน ลองทำดูครับ คุ้มตังสุดๆ และเป็นจุดเริ่มได้ดี

ลืมไปครับ ถ้าสายดีๆ เปลี่ยนสายเหมือนเปลี่ยนชุดเครื่องเล่นนะ ความรู้สึกผม
    Last edited by zyrick; 8 Sep 2008 at 17:16:41.

ขอบคุณทุกท่านครับ

OverclockZone Member morkang's Avatar

สายตัวแทบขาด

OverclockZone Member konkae_jaidee's Avatar

สายลำโพงมีตั้งแต่เมตรละ5บาทถึงเมตรเป็นแสน มันอยู่ที่คุณฟังออกมั้ย

จุดเริ่มต้นของคนเล่นเครื่องเสียง เขาใช้สายไฟบ้านลองฟังกันเลย

คุณลองสายยาซากิ สายอ่อนนะ ว่ามันมีทุ้ม กลาง แหลม แบบไหน

เดี๋ยวเก่งเองครับ

จะไปยากอะไร ก็ซื้อมา เมตรละ 50 กั เมตรละ 200 แล้วก็เปลี่ยนสับกันฟังดู

ทีนี้คุณกจะรู้เองว่าจะเพิ่มหรือจะพอ ยากอะไรเนี้ยะแค่ลองดู

OverclockZone Member leahlover's Avatar

สายลำโพง สายสัญญาณ เหมือนเมียครับ

ของมันดี มันโอเคอยู่แล้วก็อย่าไปเปลี่ยนมันครับ อย่าไปเปรียบเทียบกับอันอื่นๆ
    มันสวย มันดี มันเพราะในแบบของเรา พอใจจบครับ ไม่งั้นมันจะอยากเปลี่ยนไปเรื่อยๆ

แต่ไม่เหมือนเมียตรงที่ เมียถึงเราจะไม่ชอบใจก็ต้องทนอยู่ครับ

OverclockZone Member moohoo's Avatar

ใช้สายแลน เอามาถักเอง แจ่มเป็ด

OverclockZone Member dimensions's Avatar
    Rangsit University

เล่นเครื่องเสียงรถอ่ะ ... ความรูสึกต่างเหมือนกันนะ
    พวกหางเสียง น้ำเสียง

เอาน่า อยู่ที่หลาย ๆ อย่างด้วย ผมก็เคย ๆ คิด จะเปลี่ยนทำไมวะเนี่ย รถวิ่งทีเดียว เหมือนเมตรละ 20 ฮ่า ๆ

Bookmarks

Bookmarks