overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: amd athlon x2 4800+ ร้อนจนเครื่องดับเวลาเล่นเกมส์

OverclockZone Member wowbee's Avatar

Default amd athlon x2 4800+ ร้อนจนเครื่องดับเวลาเล่นเกมส์

ถ้าใช้งานปรกติ ความร้อนอยู่ที่ 40 กว่าๆครับ แต่พอเล่นเกมส์ need for speed prostreet แล้วเล่นได้สักพัก ประมาณ ครึ่งชั่วโมง เครื่องก็ดับไปเองเลยครับ พอเปิดใหม่ เช็คดูความร้อนขึ้นไปถึง 90c เลยครับ อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ ต้องเปลี่ยนพัดลมรึเปล่าครับเคสนี้

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ซิงค์ CPU ไม่แน่นดีรึปาว
    ถอดออกมาทาซิลิโคลนใหม่ เช็คอีกทีว่าแน่นดีพอ
    จัดทิศทางลม และ สายไฟต่างๆ ให้เป็นระเบียบ
    เปิดฝาเคส + พัดลมตั้งโต๊ะ เป่าจ่อเลย

OverclockZone Member kingmax's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ซิงค์ CPU ไม่แน่นดีรึปาว
    ถอดออกมาทาซิลิโคลนใหม่ เช็คอีกทีว่าแน่นดีพอ
    จัดทิศทางลม และ สายไฟต่างๆ ให้เป็นระเบียบ
    เปิดฝาเคส + พัดลมตั้งโต๊ะ เป่าจ่อเลย
    นี่แหละครับสุดยอดวิธีทำให้เครื่องเราเย็นฉ่ำๆ อิอิ

ร้อนมากเลยนะครับ

ของผมเล่นทั้งวัน สูงสุด ก็ขึ้น แค่ 55-58 เองครับ

ใช้พัดลมตัวเล็ก(อันละ 100 บาท)เป่าเข้าช่องเคส ลดลงได้ 4-5 องศา เหลือประมาณ 51-53 ครับ ....ห้องธรรมดา ...ว่าจะไปเปลี่ยนพัดลม CPU ใหม่ (รอเงินเดือนออก)

OverclockZone Member boyro's Avatar

ขนาดต้องเอาพัดลมจ่อเลยรึ ผมว่าตรวจซิ้งดีๆ ซิลิโคนที่มาะซิ้งผมเช็ดออกทุกครั้งที่ประกอบเครื่อง หาซิลิโคนดีๆซักหลอด ทาใหม่

OverclockZone Member wowbee's Avatar

อ่านบางกระทู้เหนบอกว่า ความร้อนเกิดจาก การ์ดจอเวลาเล่นเกมส์หนักๆ ไม่ทราบเกี่ยวด้วยรึเปล่าครับ

ว่าแต่ว่า ผมจำรุ่นการ์ดจอไม่ได้แฮะ เดี๋ยวกลับไปดูแล้วถามใหม่ดีกว่าครับ :P

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by wowbee View Post
    อ่านบางกระทู้เหนบอกว่า ความร้อนเกิดจาก การ์ดจอเวลาเล่นเกมส์หนักๆ ไม่ทราบเกี่ยวด้วยรึเปล่าครับ
    เกี่ยวอย่างยิ่ง

OverclockZone Member BigLeg's Avatar

ลองเช็คอุณหภูมิ ของทุกอย่างเวลาเล่นเกมครับ

ถ้าอันไหนร้อนเว่อๆ อัีันนั้นแหละครับปัญหาที่เราต้องแก้

ตอนนี้ที่รู้คือ cpu อุณหภูมิ ไป 90c กว่าๆ เลยครับ จนทำให้เครื่องดับ

ลองทาซิลิโคนใหม่ดูนะครับ ของผม ก็ x2 4800+ เหมือนกันประกอบมาวันแรกเล่นเกมส์ไป15 นาที อุณหภูมิขึ้นไป 85c แล้วเครื่องดับเองเลย เอาไปร้านที่ประกอบมา 2 ครั้งไม่หาย เลยถอดcpuมาทาซิลิโคนเองเลย ทานิดเดียวแค่เม็ดถั่วเขียวก็พอแล้ววางซิ้งค์ทับขยับนิดนึงแล้วล๊อคเลย...... ก่อนถอดทา่ อุณหภูมิ ปกติ55c FULL 85c แล้วก็ดับ ถอดทาเอง อุณหภูมิ ปกติ 42c FULL 57c แล้วก็เล่นเกมส์ยาวจนหลับคาคอมไปเลย

OverclockZone Member mypaula's Avatar

ของผม4800เหมือนกันแต่อุณหภูมิไม่เคยเกิน40cเลยอะ ใช้เคสของGview ViVa ของเค้าดีจริงๆ แต่ผมยังเล่นเกมเก่าๆ(Doom3)อยู่เลยอะ พึ่งมีคอมเครื่องแรกตอนอายุ25 ตอนยังไม่มีก็อยากเล่น ตอนนี้มีเลยซื้อมาเล่นซะให้หายอยาก ซื้อเองประกอบเองอยากลองมานานละ

ปล.พวกเกม DOOM3 ,Riddick ,S.T.A.L.K.E.R อะไร เทือกนี้

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

AMD Ath 5000+ Brisbane @ 3.290 Vcore 1.57 Volt ของผม idle 57-65 C. full load 65-87 C. ยื้ออย่างงี้ตลอดแหละครับ ทาซีลีโคนใหม่ไม่หาย ทิศทางลมดีอยู่แล้วจนในเคสเหลือ 30 C (ไม่เปิดแอร์) แต่ CPU ยังร้อนเท่าเดิม กำ.......

OverclockZone Member aha2pro's Avatar

ลองเล่นนอกเคสดูคับ
    อีกอย่าง CPU ร้อนผิดปกตินี่ หาซิ้งใหม่มาลองใส่ดู
    เผื่อว่าอันเดิมหน้าสัมผัสมันไม่เรียบเสมอเท่ากันคับ

หายแล้วครับ เป็นที่ ซิลิโคนที่ทามาจากร้านมันแห้งไปหมดแล้ว เลยจับมาทาใหม่ซะ หายปลิดทิ้งเลยครับ เล่นเกมส์จนหลับคาคอมเลยทีนี้ ขอบคุณครับทุกท่านครับ

OverclockZone Member Drift's Avatar

ยินดีด้วยครับ

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

ซิลิโคนต้องเลือกดูดีๆด้วยน่ะครับ ผมเคยซื้อผิดเป็นสีขาวอันละ 20 บาทเท่ากัน ร้อนกว่าสีเงินซะอีก อิอิ

OverclockZone Member

ว้าหายแล้วเหรอ มาตอบไม่ทัน

Bookmarks

Bookmarks