Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยคับ คอมผม มันต้อง เคลียร์ bios ทุกครั้งเลยถึงจะเข้าวินโด้ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยคับ คอมผม มันต้อง เคลียร์ bios ทุกครั้งเลยถึงจะเข้าวินโด้ได้

ผมใช้ ASUS P5KPL/1600 กับ E2180 เวลาเปิดเครื่อง ไฟเข้า มีเสียงดัง บีบ 1 ครั้ง ทุกอย่างปกติแต่ว่า หน้าจอมันไม่บูตอะคับ....

เราต้องไปเคลียร์ bios ทุกครั้งมันถึงจะขึ้น ดูจากรูป แล้วเราต้องเลือก F2 ถึงจะเข้าวินโด้ ได้อะคับ

แต่ถ้าเราเลือก F1 เพื่อเข้าไปใน bios แล้ว กด F10 ออกมา มันก่อไม่บูตอีกแล้วคับต้องกลับไปเคลียร์ bios เพื่อให้มันขึ้น อย่างภาพ แล้วเลือก F2 ถึงจะใช้งานได้ตามปกติ ต้องเป็นแบบนี้ทุกครั้งเลยคับ..

...ทำไงถึงจะแก้ได้คับ..เครื่องไม่ได้ OC แต่อย่างใดเลยคับ...
    Attached Files

Comment

ง่า....

Comment

เช็ค HDD

Comment

ตามท่าน TWK. อิอิ

Comment

auto detect ดูนะ ตามท่านtwk
            ถ้าไม่ได้ดูที่ตัวM//bด้วย

Comment

ใช่เลยอาการนี้เครื่องผมเคยเป็นครับ เกี่ยวกับฮาร์ดดิชนะครับใส่ไม่เเน่นหรือหายไม่เจอ

เมื่อก่อนเป็นทุกครั้งเลยใช้บอร์ด M3A เนี่ยเเหละ

Comment

ลอง Flash Bios ซ้ำไปครับ เพราะบางทีไบออสมันเอ๋อ ต้อง reset default ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง เคยเจอมาแล้ว

อีกวิธีนึงลองถอดถ่านซัก 2 นาทีแล้วใส่ใหม่ครับ เพื่อ clear bios อย่าใช้จัมเปอร์นะครับ

Comment

น่าจะใช่

Comment

Working...
                  X