Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องสูตร Excel รบกวนช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องสูตร Excel รบกวนช่วยหน่อยครับ

ผมต้องการนับนับรายชื่อ A1:A20 ว่ามีกี่ราย
    แต่ถ้ารายชื่อซ้ำกัน เราต้องใช้สูตรหรือฟั่งชั่นอะไรครับให้เว้นไม่ให้นับเพราะชื่อซ้ำกันหให้นับเป็นแค่
    1 รายครับ จะนำไปใช้งานด่วนมากขอบคุณครับ

ลองดู File ที่แนบมานะครับน่าจะใช้ได้
    Last edited by karanikov; 5 Apr 2010, 09:53:07.

Comment

ยังไม่ค่อยเก็ตแฮะ ....

Comment

ถ้ามีช่องนามสกุลเพิ่ม

ตามโจทย์ข้างบนตอบถูกแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

แต่ถ้าจะให้เพิ่มคอลัมนามสกุลข้างหลังคอลัมชื่อ
        พร้อมให้เช็คเงื่อนไข ชื่อกับนามสกุล ก่อนเหมือนกันหรือไม่ถ้าเหมือนกันให้นับแค่ 1 ราย

ขอบคุณมากครับ

Comment

งง

Comment

สูตรที่แนบมา เป็นสูตรที่ดีมากครับ
            แต่ผมคิดว่า ไม่ตรงคำถามของ จขก นะครับ

จขก คงหมายถึงว่า ถ้า A1 ถึง A100 แสดงชื่อ (มีโอกาสที่ชื่อจะซ้ำกันที่ Cell ใดๆ ก็ได้)

แล้ว จขก คง ต้องการเช็คครับ ว่า มีชื่อซ้ำกันบ้างหรือเปล่า และ ซ้ำกันเท่าไร

น่าจะประมาณนี้นะ

Comment

ใช้ pivot table ซิครับ

Comment

Working...
              X