Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม Creative ชอบกลายพันธุ์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม Creative ชอบกลายพันธุ์

วันก่อนไปเดินหา X-Fi ซักตัว ก็จะไปซื้อ X-Fi Xtreme Gamer เตรียมเงินไป 4พันบาท คิดว่าเป็นรุ่นที่ถูกที่สุด ไปถึงร้านที่พันทิพย์ เค้าบอกว่ามีอีกรุ่น คือ X-Fi Xtreme Audio (ทั้งแบบ PCI/PCIe) ราคาขายอยู่ที่ 3 พันต้นๆ ก็เลยขอเค้าดู แกะห่อออกมา มีหูฟังแถมให้ด้วย....ว้าว ถูก ดูการ์ดพลิกไปพลิกมาอยู่หลายรอบ ด้วยราคาที่...แฮ่ม เหลือพันนึงทำไรดีน้า แวปนึงเกินสติเตือนใจ จึงปิดกล่องทันที แล้วบอกทางร้านว่า เอาตัวนั้น....X-Fi Xtreme Gamer ถูกหยิบลงมาจากชั้นทันที ไม่พูดพล่ำ ปิด Void และรีบหยิบออกจากร้านทันที..มีเสียงบ่นๆจากผู้ขาย ตัวที่แกะไม่เอา..แล้วจะขายใครล่ะนี่..(ช่างมัน)..กลับมาถึงบ้าน ประกอบและฟังเล่น...

ความคิดที่แวปอยู่ในหัวคือ สิ่งที่ Creative ชอบทรยศต่อ Product ของตัวเอง ตั้งแต่รุ่น Live! ที่ใช้ EMU1K ซึ่งตอนหลังๆออกรุ่น Value ก็ไม่ได้ใช้ รุ่น Audigy ที่ใช้ EMU2K รุ่นหลังๆที่ออก Value ก็ใช้อะไรไม่รู้ ก็เลยกลัวว่า X-Fi จะเริ่มกลายพันธุ์อีกครั้ง การ์ด X-Fi ที่ราคา 3พันต้นๆ แถมหูฟัง เค้าจะเอาชิพอะไรมาใส่ให้เราน้า ฮิทซิงค์ก็ไม่มี จะได้ ชิพX-Fi จริงๆหรือเปล่าน้า ก็เลยมาแนะนำกันไว้นะคะ Creative ถูกๆ ไม่ใช่ว่าจะเดินไปซื้อได้ง่ายๆนะ หาข้อมูลดีๆก่อนด้วยนะคะ

เอาล่ะ ถึงตอนนี้ ถาม คนในแวดวงหน่อยดีกว่า
    X-Fi Xtreme Audio เนี่ย มันตัดอะไรออกจากมาตรฐาน X-Fi อื่นๆบ้างมั้ยคะ ยังเป็นชิบ EMU อีกหรือเปล่า
    ดูในเวป Creative Thai ไม่มี X-Fi Xtreme Gamer ให้เทียบแล้ว แต่ดูของ อเมริกา กลับไม่มีรุ่นของ X-Fi Xtreme Audio ให้เห็น หรือว่า Sound ของ Creative รุ่นนี้ จะขายในประเทศที่นิยมแต่ของถูกเท่านั้นก็ไม่รู้

ไม่กล้าลองเลยค่ะ X-Fi รุ่น"Value Price Edition"

x-fi xtreme audio = audigy value = live 24bit ชิพ กาจอก ca0106

Comment

ตัดสินใจได้ถูกต้องแล้วคับ

Comment

-creative sound blaster x-fi extreme gamer fps 6690บาท มันคุ้มค่าตัวไหม
        -แล้วซิบที่ใช้มันดีป่ะครับ

Comment

Originally posted by voiture View Post
          -creative sound blaster x-fi extreme gamer fps 6690บาท มันคุ้มค่าตัวไหม
          -แล้วซิบที่ใช้มันดีป่ะครับ

ตัวนี้ ok

แต่มันแพงไม่สมเหตุสมผล ดูราคาที่เพิ่มขึ้น เทียบกับของที่ได้เพิ่มมาคือ x-ram

ก่อนซื้อเช็ค model ที่ serial number ดีๆ ให้แน่ใจว่ามี dolby digital /dts decoder

http://www.soundblaster.com/X-FiList/

Comment

จขกท. ชื่อคุ้นๆ ใช่คนที่ทำ ArtterRUN.sf2 บ่

Comment

เข้ามาอ่านครับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                จขกท. ชื่อคุ้นๆ ใช่คนที่ทำ ArtterRUN.sf2 บ่
                อ่านะ มี บ่ ด้วย แสดงว่า อยู่บอร์ดคนอุบลเป่าล่ะนี่ อิอิ เดาเอาน้า
                ใช่ค่ะ ลี่เองแหละ ตอนนี้มีถึง ArtterRUNV61 แล้วน้า ด้วยเหตุผลหลายๆอย่างก็เลยมีความคิดที่จะทำเอาไว้ใช้เอง (ยกเว้นมีคนขอน่ะนะ) แล้วตอนนี้ก็กำลังศึกษาพวก DLS2++ ด้วยค่ะ จะได้แปลงเอามาใช้ กับ Sound อื่นๆได้ทุกๆตัว แบบไม่เปลือง RAM ค่ะ ทำได้ 100% เมื่อไหร่ก็คงจะไปโผล่ที่ บอร์ดคนอุบลเองอ่ะนะ

ว่าแต่ สิงที่เดียวกันอยู่เป่านิ อิอิ
                ขอบคุณค่าที่จำกันได้

Comment

บอร์ดอุบลนั่นแหละครับ แต่หลังจากยุค softsynth ครองเมือง มันก็เรื่มกร่อยๆ hardware ก็ไม่มีตัวใหนพัฒนาต่อ

แล้วก็เบื่อกับคำถามประเภทนี้ด้วย " CT4830 เล่น SF ได้ใหมครับ " ก็เข้าใจนะว่า พวกชาวบ้านเขาไม่รู้จริงๆ

เบื่อ รับไม่ไ่ด้ ก็เลย ไม่สนใจ midi อีก เลิกเล่นโดยสิ้นเชิง

---------------------

แล้ว.. DLS นี่ เอาไปใช้กับอะไรเหรอท่าน พวก hardware ที่โหลด DLS ได้โดยตรง ก็เลิกพัฒนา เลิกผลิต เลิกขายไปนานแล้วนะ

อย่าบอกนะว่าเอาไปแทนที่ gm.dls ของ microsoft synth -*-

Comment

อ้าว ตัวผมมันไม่รองรับ Dolby Digital/DTS Decode อ่ะ
                    -creative sound blaster x-fi extreme gamer fps 6690บาท
                    ในเว็บมันเขียน
                    -Sound Blaster X-Fi XtremeGamer Fatal1ty Pro SB046A

แล้วอย่างนี้มันมีผลกระทบอะไรมากไหมครับ ส่วนมากเล่นเกมเน้นๆทุกวัน5ชม. ฟังเพลงเอาแค่วันละ1-2เพลง ดูหนังเดือนละ1เรื่อง
                    http://www.soundblaster.com/X-FiList/

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post

แล้ว.. DLS นี่ เอาไปใช้กับอะไรเหรอท่าน พวก hardware ที่โหลด DLS ได้โดยตรง ก็เลิกพัฒนา เลิกผลิต เลิกขายไปนานแล้วนะ

อย่าบอกนะว่าเอาไปแทนที่ gm.dls ของ microsoft synth -*-
                      มีคนจากทาง จีนเค้ามาขอซื้อค่ะ เค้าจะเอาไปลงชิบ wavetable ใส่ อีเล็คโทรน ถูกๆมั้ง (ได้เปอร์เซ็นขายเป็นตัวๆเลยนะคะ อิอิ) คอมปัจจุบัน จะเก็บ คาราโอเกะ เป็น MPG,AVI,VOB ซักพันๆเพลง ก็คงไม่แปลก ก็คงหมดยุคไฟส์เล็กๆเช่น mid ในไม่ช้า
                      เครื่องดนตรีที่เค้าเอาไปใส่ขายก็คงเป็นของโนเนม แต่อย่างน้อยก็ได้เผยแพร่ผลงานอ่ะนะ(แถมยัง copy แสนจะยากด้วย) อาจจะไม่น่าชื่นมื่นเท่าได้ไปใส่อยู่ในของแบรนเนม แต่ก็ได้ตังได้โชว์ผลงานเนอะ อิอิ

ออ เรื่องแทน gm.dls อาจเป็นอีกเรื่องหนึ่งที่อยู่ในหัว .....^^

Originally posted by voiture View Post
                      อ้าว ตัวผมมันไม่รองรับ Dolby Digital/DTS Decode อ่ะ
                      -creative sound blaster x-fi extreme gamer fps 6690บาท
                      ในเว็บมันเขียน
                      -Sound Blaster X-Fi XtremeGamer Fatal1ty Pro SB046A

แล้วอย่างนี้มันมีผลกระทบอะไรมากไหมครับ ส่วนมากเล่นเกมเน้นๆทุกวัน5ชม. ฟังเพลงเอาแค่วันละ1-2เพลง ดูหนังเดือนละ1เรื่อง
                      อ่านบอร์ดดูหลายๆหัวข้อจ้า น่าจะกำลังมีทางออก
                      ออ ดูหนังเดือนละครั้ง ก็คงใช้ DTS แค่เดือนละครั้งเองมั้ง ฮาฮา...แซวๆ
                      Last edited by mmilin; 9 Sep 2008, 15:11:17.

Comment

SB046A ใช้ driver ปลดล๊อคได้ครับครับ

Comment

ถ้า Dolby Digital/DTS Decode ไว้ถอดหนัง ก็ช่างมันครับ ไม่ค่อยดู เล่นเกมอย่างเดียว ผมไม่แครรรรรร์(ทำเสียงน้องทราย)

Comment

Working...
                          X