Announcement

Collapse
No announcement yet.

จริงหรือเปล่า เล่นเกมแล้วค้างเกี่ยวกับ Harddisk?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จริงหรือเปล่า เล่นเกมแล้วค้างเกี่ยวกับ Harddisk?

คือว่า ผมประสบปัญหา "เล่นเกมแล้วค้าง"
    ผมก็เล่นอยู่ไม่กี่เกม คือ Raycity Freestyle Hipstreet
    โดยเกม Hipstreet นั้น นานๆที มันจะค้างทีครับ คือตอนที่มนต้องโหลดเยอะๆมันจะค้าง
    แต่เกม Freestyle กับ Raycity อาการมันแปลกๆคือ
    แม้จะไม่โหลดอะไรเลยก็ตาม จะอยู่นิ่งๆ หรือ อยู่ในที่ๆไม่มีโหลด มันก็จะค้างได้
    แต่มันจะค้างช้า แต่ถ้ามันมีรถอยู่เยอะๆ นั้นแหละครับ ค้างทันทีเลย
    แต่ Freestyle นี่ มันจะค้างตลอดการเล่น โดยเล่นได้ 2-3 นาทีมันก็จะค้าง
    โดยมีเสียง ติก เป็นแบบเสียงตามลำโพงและหูฟังครับ
    โดยเกม Raycity ก็จะเป็น
    โดยจะมีอยู่ 2 อาการคือ
    1.ค้างไปแบบมีเสียงติก ความยาวสั้นๆ ประมาณ 1-2วิ แล้วก็ค้างแบบภาพค้าง
    2.ค้างไปเลย โดยเสียงจะหายไปทันที แลไม่มีเสียงขัดข้องเลย
    โดยผมก็โทรถามบริษัทเกม
    เขาก็บอกมา 4-5 ประเด็นว่า
    1.Ram ไม่พอบ้าง
    2.Spec ไม่ถึงบ้าง
    3.การ์ดจอเสื่อม
    4.แรมติดไม่แน่น
    5."Harddisk"น้อง Bad
    โดย Harddisk นี่ มีคนบอกหลายคนมากๆ
    บอกอาการแบบนี้มาจาก Harddisk ชัวร์ ผมก็เริ่มกลัว เพราะผมยังเด็ก ทำอะไรเกี่ยวกับคอมไมค่อยเก่งด้วย เสียตังอีกคราวนี้ผมโดนด่าเช็ดแน่ๆ

ถามมา แล้วไม่บอก spec เครื่องมา ก็ตอบแบบที่ได้ๆ มานั้นละงับ ข้อมูลไม่พองับ....

กรุณาแจง spec ด้วยครับ... ส่วนเรื่อง HDD นี้ต้องลอง check งับ แนะนำ HDTune งับ check ว่ามี BAD ไหม

Comment

ลอง defragment HDD ดูยังครับ

เคยมีปัญหาค้างเหมือนกันลอง defrag ทีหายเลย (อาจจะคิดไปเองนะ-.-)

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=280175

อ่าครับ
        ขอโทษด้วยครับ ผมกดแล้วมันไม่ค่อยไป เลยข้อมูลไม่ครบ แล้วมาตั้ง 3 กระทู้เลยครับ
        ขออภัยนะครับ T^T

Comment

ส่วนมากอาการค้างอะไรต่าง ๆ ของคอม HDD ไม่มีส่วนครับ คือเจอแบบนี้ตัดปัญหา HDD ทิ้งไปได้เลย ถ้ามีปัญหาจาก Harddisk จะเป็นลักษณะของการแจ้ง Error หรือ Failure ต่าง ๆ ใน Windows เช่น HDD Read Error Write Error , Disk Failure , Cannot writing to disk , Disk maybe Damage ประมาณนี้ แล้วโปรแกรมก็จะหยุดทำงานไป

เจอแบบนี้ CPU MB RAM VGA มีโอกาสเป็นสาเหตุได้มาก

เคยอ่านบทความเขาว่า MB ถ้า Capaciter บวมก็จะทำให้ค้างได้

CPU ร้อนเกินจนหยุดทำงานหรือไม่

RAM ร้อนเกิน หรือไม่แน่น

การ์ดจอทำงานร่วมกับเมนบอร์ดไม่เสถียร กรณีการ์ดจอรุ่นใหม่ เมนบอร์ดรุ่นเก่า

ให้ลองถอดอุปกรณ์ทุกชิ้นแล้วประกอบใหม่ครับ เอายางลบมาขัดผิวสัมผัสพวกการ์ดจอ แรมด้วย

ลองดูครับ

Comment

ก็ผมยังเด็กอยู่อ่าครับ
            เลยไม่ค่อยกล้าถอดอะไรออกมามากมาย เพราะกลัวใส่กลับไม่ถูก
            ขนาดต่อไดท์ DVD ที่เขาว่าคนว่าง่ายมากๆ ผมยังต่อไม่เป็นเลยอ่ะครับ
            การ์ดจอนี่ ผมใช้มาเกือบทุกเกมแล้วนะครับ แต่ปัญหาพึ่งตามมาหลังๆ
            ความร้อนไม่น่าเกี่ยวนะครับ เพราะเปิดเครื่องใหม่ๆ + อยู่ในห้องแอร์ด้วย
            มันยังค้างได้เลยครับ -.-
            Ram ผมไม่ค่อยทราบนะครับ แน่นไม่แน่น แต่ท่าจะให้ดี มีวิธีทำความสะอาดคอมไหมอ่าครับ
            แบบขัดอะไรครบ ถ้าให้ร้านทำ แพงไหม?
            ช่วยทีนะครับ เล่นเกมไม่ได้เลย

Comment

อ่าครับ ปัญหาเพิ่มเติม
              ผมเห็น Icon โฟลเดอร์ และถังขยะ ไม่เห็นครับ
              ไดท์ C ไดท์ D เป็นรูปกระดาษเปล่า
              ผมควรทำยังไงดีครับ

Comment

ถ้า HDD เป็น bad มีส่วนเกี่ยวข้องแน่นอน

Comment

ตรวจสอบยังไงอ่าครับว่า Harddisk เรา Bad!
                  ผมเครียดมากมาย และผมไม่กล้าลงวินใหม่ด้วย
                  เพราะเขาว่ากันว่า ลงวินใหม่บ่อยๆ Harddisk เจ๊งไวแน่นอน ผมเลยกลัวมากๆ
                  เคลมก็ไม่กล้าเคลมอีก
                  เท่ากับว่า ผมทำอะไรไม่ได้เลย นอกจาก ทำเองในคอม แกะเครื่องทำอะไรไม่ได้เลยครับ
                  ถ้ายังงั้นก็คือ ให้ช่างเขาทำให้อ่าครับ

Comment

ผมใช้โปรแกรม Harddisk Sentinel มันจะบอกสถานะของ HDD ว่ายังสุขภาพดีอยู่หรือไม่ ในรูปตัว 250GB เริ่มผิดปกติแระ

Comment

Originally posted by inwoil View Post
                      ตรวจสอบยังไงอ่าครับว่า Harddisk เรา Bad!
                      ผมเครียดมากมาย และผมไม่กล้าลงวินใหม่ด้วย
                      เพราะเขาว่ากันว่า ลงวินใหม่บ่อยๆ Harddisk เจ๊งไวแน่นอน ผมเลยกลัวมากๆ
                      เคลมก็ไม่กล้าเคลมอีก
                      เท่ากับว่า ผมทำอะไรไม่ได้เลย นอกจาก ทำเองในคอม แกะเครื่องทำอะไรไม่ได้เลยครับ
                      ถ้ายังงั้นก็คือ ให้ช่างเขาทำให้อ่าครับ
                      ลงวินโดว์บ่อยๆไม่เจ๊งหรอกครับ ผมลงไป 6-7ครั้ง แระตั้งแต่ต้นปีมา

Comment

เอาโปรแกรมตรวจสอบสภาพจากไหนเหรอครับ
                        ช่วยทิ้งลิ้งไว้ให้หน่อยได้ไหมครับ ไม่มีไรเล่นแล้วเนี่ย ค้างตลอด

Comment

Working...
                        X