overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ช่วยให้ความเห้น CPU AMD athlon X2 หน่อยครับ

โบ้
    Guest

Default ช่วยให้ความเห้น CPU AMD athlon X2 หน่อยครับ

พอดีอยากจะจัดชุดเล่นเกมส์ใหม่ครับ ของเดิมผมก็ AMD athlon XP 64 +3000 แต่ว่าอยากอินเทรนด์เล่นของใหม่อ่ะครับ เล็ง AMD Athlon X2 Dual core +4200ไว้ สืบราคามาล่าสุด 16 ม.ค. 7120 บาท เน้นเล่นเกมส์อ่ะครับ ถ้าราคานี้จะเล่น Core duo E4300 ได้อ่ะครับ ยังไม่ได้ซื้อบอร์ดอ่ะครับ ยังตัดสินใจไม่ได้จะเล่น Dual core ของเจ้าไหนดี แต่คนขายบอกว่าเน้นเกมส์อย่างเดียว ควรเล่น AMD จริงไหมครับ แล้วราคาอุปกรณ์อย่างอื่นจะถูกตามมา แล้วAMD เล่นเกมส์ดีกว่า Core duo ของ Intel จริงไหมครับ แฟนพันธุ์แท้ AMD ช่วยตอบทีครับ ถ้าเชียร์ AMD แนะนำบอร์ด ASUS socket AM2 เจ๋งๆ ให้ด้วยครับ เล็งการ์ดจอ ASUS 7900 GTX กับ XFX 8800 GTS ไว้คับ

OverclockZone Member OverCough's Avatar

AMD สามารถให้สิ่งที่ผมต้องการได้ ในราคาเหมาะสม ไม่เกินงบ นั่นเป็นสาเหตุที่ผมเลือกครับ

Mainboard สำหรับ AM2 ถ้าไม่เล่น Crossfire หรือ SLI ก็ต้อง Asus M2N-E เลยครับ ค่าตัวประมาณ 4000 แรงครบครันครับ

โบ้
    Guest

ถามอีกนิดคับ คุณ คห.1 ที่ว่า AMD ให้คุณสมบัติทุกอย่างที่พอใจ ราคาไม่แพง ไม่ทราบว่าเอาไปใช้ด้านไหนมั่งครับ แล้วบอร์ด ASUS M2N-E ดียังไงมั่งครับ

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

ถ้ากะเล่นSLI แล้วไม่เกี่ยงงบ(เห็นพูดถึง8800GTS แสดงว่ากล้าสู้งบ)
    ลองAsus M2N32 SLI Deluxe 8พันกว่าบาท

เรื่องเล่นเกมผมว่าตอนนี้ไม่ต่างกันแล้วครับ ITEL AMD ไปดูที่การ์ดจอเป็นหลักมากกว่า

ส่วนM2N-E กับค่าตัว4พัน ซื้อจริงๆคง3พันปลายๆ ก็คุ้มนะครับ ชิพเซต570Ultra ก็แรงใช้ได้
    ตัวบอร์ดก็ทำมาดูดี มีราคา ฟังค์ช้่นก็มีมาครบๆเพียงพอต่อการใช้งาน การo/cก็ทำได้พอสมควร
    ยี่ห้อAsus ห็เชื่อถือได้ สรุปคือ เป็นบอร์ดที่น่าใช้อีกตัวครับ

โบ้
    Guest

รบกวนคุณคนที่แวะมาตอบอีกทีนะครับ จะฟันธงแล้วว่าจะเอาบอร์ด ASUS ตระกูล M2N แต่อยากได้เป้น chipset Nvidia nforce 590 ซึ่งใหม่กว่าอ่ะครับ อยากได้เทคโนโลยีล่าสุดอ่ะครับ มองดุมา มีรุ่น Crosshair กับ M2N-SLI deluxe มันจะคุ้มไหมครับ ถ้าเราไม่เล่น SLI เล็งการ์จอด ASUS EN7900 GTX รุ่นคิงคองอ่ะครับ กะติดตัวเดียวคับ หรือไม่ก็ XFX 8800 GTS อ่ะครับ XFX แพงกว่า 1000 กว่าบาทคับ

OverclockZone Member iaung's Avatar

ถ้าอยากได้ nforce 590 เอาเป็น M2N32-Sli Deluxe ดีกว่าครับ ประหยัดกว่าเป็นพัน ส่วนการ์ดจอเอา 8800 GTS ไปเลยดีกว่า แรงกว่าด้วย แถมยังรองรับอนาคตอีกด้วยครับ .... แต่อย่างทujท่านอื่นบอกอ่ะครับ M2N-E เป็นตัวเลือกที่คุ้มค่าที่สุดในกรณีที่ไม่เอามาต่อ SLi

OverclockZone Member dogfighter's Avatar

nforce 590 ของ ASUS นี่มันเป็น SLI ทั้งหมดอยู่แล้วครับ ตัวเลือกคุ้มๆก็มี M2N32-SLI Deluxe กับราคาไม่ถึงหมื่นกับบอร์ดดีๆสักตัว

แต่ถ้าขนาดเจ้าบุญทุ่มเล็ง 8800GTS ไว้ก็น่าจะลองมอง CrossHair ครับ

บอร์ด 2 ตัวนี้ ไม่ต่างกันเท่าไร
    M2N32-SLI Deluxe มี stack cool2 แต่ CrossHair ไม่มี
    CrossHair มี SupremeFX Audio และไฟสวยๆ ที่ M2N32-SLI Deluxe ไม่มี

โบ้
    Guest

ขอความเห็น ผู้ตอบคำถามข้อ 6 อ่ะครับ แล้วบอร์ด M2N-SLI Deluxe กับ Crosshair ราคาต่างกันมากไหมครับ แล้ว ชิบเซ็ต nforce 570 กับ 590 ที่ใหม่กว่า เทคโนโลยีต่างกันมากไหมครับ หรือว่าถ้าไม่สนใจเรื่องชิบเซ็ต ดู M2N-E ซึ่งถูกกว่าหลายพัน แล้วไปทุ่ม กับ XFX 8800 GTS จะดีกว่าครับ อีกอย่างนึงเวลาโพสต์เขาทำยังไงกันอ่ะครับ ที่มีรูปหลายละเอียด Spec เครื่องของคนที่มาตอบคำภฃถามอ่ะครับ อยากทำมั่งจัง เผื่อได้ชุดถูกใจแล้วจะ เอามาโชว์มั้งครับ ขอบคุณทุกความเห้นนะครับ

OverclockZone Member iaung's Avatar

M2N32SLi-Deluxe - 8,790.-
    Crosshair -9,xxx-1x,xxx (ราคาไม่แน่นอนแล้วแต่ร้าน หาของยากด้วย)
    *สองตัวนี้เป็น 590 SLi ถ้าต่อ SLi จะรันได้ 16X ทั้งคู่
    M2N - Sli Deluxe-5,990.-
    *ตัวนี้เป็น 570 SLi ถ้าต่อ SLi การ์ดจอจะวิ่งตัวละ 8X แต่ถ้าใช้ตัวเดียวก็ 16X
    ***ถ้าไม่คิดจะเล่น SLi ใช้ M2N-E ดีที่สุดครับ
    *อยากมีรูปกับเค้าก็สมัครสมาชิกซิ่ครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

E6300 7300
    ASUS P5N32 SLI

Bookmarks

Bookmarks