Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยค่ะ เวลาเปิดเครื่องต้องกด F1 ตลอดเลย ทำยังไงดีคะ?!?!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยค่ะ เวลาเปิดเครื่องต้องกด F1 ตลอดเลย ทำยังไงดีคะ?!?!

พอดีลงวินโดว์ใหม่ แล้วพอเปิดเครื่องทุกครั้งต้องกด F1 ตลอดเลยอ่ะ มันบอกว่า unknow cpu แล้วก็ให้ update bios

สเป็คเครื่อง
    pk5 ram 4 G
    GF GT 8600
    Quad core2 duo
    HD 350

ปามานนี้อ่ะค่ะ ใครช่วยได้ ช่วยบอกทีนะคะ ว่าต้องแก้ยังไง สงสัยมักๆ

งงกับรุ่น CPU ครับ ตกลง Quad Core หรือ Core2 Duo

ถ้าก่อนลง Windows ใหม่ ใช้ได้ไม่มีปัญหา ให้ลองถอดถ่านในเครื่องมาทำความสะอาด(เอายางลบถู) + ปัดฝุ่นที่บอร์ดด้วย แล้วใส่กลับไป แล้วก็ตั้งค่า Bios ใหม่

Comment

เข้าไปในไบออส แล้วเลือกหัวข้อ Boot > Boot Settings Configuration > ที่หัวข้อ Wait for 'F1' if Error ให้เลือกเป็น Disabled ครับ

Comment

อับเดด BIOS

Comment

ลองเปลี่ยนถ่านMBดูครับ หรืออาจไม่ใช่สาเหตุหว่า แต่เราเคยเป็น แล้วลองก็หายนะ
          Last edited by tum905; 9 Sep 2008, 12:02:02.

Comment

set jumper HDD กับ ROM ใหม่

Comment

Originally posted by MoniMonY View Post
              พอดีลงวินโดว์ใหม่ แล้วพอเปิดเครื่องทุกครั้งต้องกด F1 ตลอดเลยอ่ะ มันบอกว่า unknow cpu แล้วก็ให้ update bios
              สเป็คเครื่อง
              pk5 ram 4 G
              GF GT 8600
              Quad core2 duo
              HD 350

ปามานนี้อ่ะค่ะ ใครช่วยได้ ช่วยบอกทีนะคะ ว่าต้องแก้ยังไง สงสัยมักๆ
              ใช้ cpu ตัวไหนครับ

อาการแบบนี้ mainboard ไม่รู้จัก cpu

mainboard p5k จะไม่รู้จัก cpu ตัวใหม่

ต้องupdate bios ไปเป็นตัวล่าสุด ก็หายครับ

Comment

ีupdate bios อีกคน

Comment

ผมว่าอาจจะเป็นที่ ถ่านเมนบอดหมดรึปล่าว เพราะเคยอ่านเจอ

Comment

ผมเคยเป็น กรณีส่วนใหญ่คือ

ถ่านไบออสหมด (ก้อนละ 20) หรือไม่หมด ก็ตั้งเวลา วันที่ไม่ตรง ไรพวกนี้แหละ

ลองอ่านดูครับ มันจะขึ้น Error บอกไว้ครับ เช่น check sum error อะไรยังงี้

Comment

ตามทุกกระทู้

Comment

ขอบคุณทุกคนมักๆนะคะ

แล้วจะใช้อย่างไหนดีอ่ะคะ

เห็นอ่านเจอว่าBios ตัวใหม่มันมีปัญหาเรื่องจ่ายไฟอะไรนี่รึป่าว ไม่แน่ใจ

แล้วระหว่างอัพเดท กับ disable มัน อันไหนดีกว่าคะ

ส่วนจะให้ถอดเอาแบตมาทำความสะอาดไรเงี้ย แบบว่า ไม่ค่อยสันทัดภายใจอ่ะค่ะ

ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไป ช่วยบอกละเอียดหน่อยได้มั๊ยคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

Comment

CPU ตัวไหนครับ

Q9xxx หรือเปล่า

Comment

อ่าฮะ Q9300 ใช่เลยๆ

Comment

เอ้อ แต่ที่ว่าถ่านหมดนี่ชักสงสัย

คอมเพิ่งประกอบมา 2-3 เดือนเองนา

มันหมดง่ายงั้นเลยเหรอ

Comment

Working...
                              X