Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรียนถามคนเก่งทุกท่าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรียนถามคนเก่งทุกท่าน

ผมใช้ AMD X2 5000+ กับบอร์ด ASUS M2N-SLI Deluxe, PSU BZ600W, OCZ FLEX XCL bus 1150, HD IDE Maxtor 40G, 8800GTS อาการคือค้างหน้าไบออสบ้าง ค้างหน้าโชว์สกีนบ้าง ค้างหน้าวินโดว์บ้าง สรุปมันทำงานได้หน่อยมันค้างตลอด เปลี่ยนแรมแล้วเป็น DDR2 บัส 667 ก็ค้างเหมือนเดิม อุปกรณ์ชิ้นอื่นก็ไปลองกับเครื่องอื่นไม่เป็นปัญหา แบบนี้บอร์ดเน่าป่าวครับ ลองเฟลช ไบออสก็แล้วอาการก็เหมือนเดิมเลยอ่ะ แบบนี้ต้องส่งเมนบอร์ดเข้าเครมป่าวครับ เซ็งเลย

HDD IDE หรือเปล่าครับ ด้วยรุ่นแล้วคงจะอายุมากแล้วนะครับ ตัวนี้

Comment

ท่านวิกร มันใช้กับรุ่นอื่นได้หมดอ่ะ เพราะมีด้วยกัน 3 ชุดเอาไว้ให้นักศึกษาประกอบเครื่องเรียนและสอบปฏิบัติครับ

Comment

เคยเจอกับ M3A เหมือนกันครับ สุดท้ายก็ MB ครับ ที่เริ่มมีปัญหาครับ ผมเดาเอาเหมือนกันนะครับ

ปล นีกเรียนมีบุญมากๆครับที่ ได้ประกอบชุดแบบนี้ครับ

Comment

งานนนี้สงสัยต้องไปเข้าอู่ ประกัน A&L สะด้วยดิ เดี๋ยวไปสำนักงานใหญ่เลยและกันไม่รู้จะได้เลยป่าว

Comment

ของอย่างแรง แต่ไง ใช้ hdd แบบนี่หน่อ
            ขั่วไฟไม่แน่นเปล่าครับ มี 2 กรณี คือ
            อาการณ์ เกืดจาก hdd ที่ท่านวิกร ว่า ขอเสริม ลองหาตัวอื่นมาลองดูยังครับ ไม่ใช้เอา hdd ตัวที่คิดว่ามีปัญหาไปลองกับเครื่องอื่น แต่เอา hdd ตัวอื่นมาลองกับเครื่องที่มีปัญหา
            กับขั่วต่อไฟ จ่ายให้กับอุปกรณ์ ไม่แน่น(ไม่อยากคิดว่าเป็นที่ psu ไม่ใช้จ่ายไฟไม่พอ แต่กลัวมันจะลาโลก)
            ลืมบอกไป ผมไม่เก่งนะครับ แต่อยากช่วย กู้ชาติ 555!
            Last edited by Error_Pc; 9 Sep 2008, 01:22:29.

Comment

อ่ะ ลองอีกทีพรุ่งนี้เดี๋ยวจับ SATA2 มาส่องอีกรอบก็ได้ ขอบคุณนะครับ ที่ใช้ IDE เพราะว่ามันฟอแม็ตหลายรอบ (กะว่างั้น) แต่สอบไปได้แค่ 1 กลุ่มก่อนหน้านี้ ลองใช้ไปครั้งอาการก็แบบเดิมๆ

Comment

ลองเปลี่ยน HD SATA 80G แล้วครับสรุป เข้าได้บ้างไม่ได้บ้าง ค้างไบออสบ้าง ลงวินโดว์ได้ แต่ก็สะดุดตอนบูธใหม่ เลยไม่แน่ใจว่ามันเป็นที่ไรกันแน่ ตอนนี้สแกนHD อยู่ ไม่รู้จะครบได้ป่าว แต่ตอนเปิดเสียงลำโพงดังถี่บ้าง หรือดังทีเดียวบ้าง ลุ้นมันค้างได้ทุกรอบ

Comment

ลองดูว่า สายแพมีปัญหารึป่าวครับท่าน AX78 ผมยังใช้ ATA100

Comment

ลองแฟรช ใบออส ใหม่ดูครับ

Comment

ลองเช็คสายแพ อาจเป็นเพราะ HDD ความมเร็วต่ำ ลองเอาสายแพความเร็วต่ำใช้ดู ของผม ใส่ ATA100 BIOSเจอแต่ไม่เจอข้อมูลมันบอกให้Format แต่พอเอาสาย IDE ATA66 ใส่ ใช้งานได้ปกติ แต่ช้านิดหน่อย

Comment

เฟลชไบออสแล้วครับ เรื่องสายไม่ใช่แน่นอน เพราะมีหลายเส้น แล้วลองทั้ง IDE และ SATA แล้วครับ ยังเน่าเหมือนเดิม บูธ หลายครั้งกว่าจะเข้าไบออส หรือเข้าวินโดว์ แสกนฮาร์ดดิสเสร็จ ไม่เจอแบด แต่แสกนเสร็จก็ค้างเลย

Comment

ลองตรวจสอบเรื่องความร้อนครับ ซิลิโคน แห้งไหม

Comment

ลองบูทเฉพาะ บอร์ด กับ cpu ดูครับ ถ้าเข้าได้ปกติไม่มีปัญหา ค้อยลองเอาสาย hdd มาใส่ ลองบูทดูครับ

Comment

บอร์ด เริ่ม งอแง

Comment

Working...
                              X