Announcement

Collapse
No announcement yet.

chipset เดียวกันแต่ละ Moboมันลองรับ CPUเหมือนกันไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• chipset เดียวกันแต่ละ Moboมันลองรับ CPUเหมือนกันไหมครับ

chipset เดียวกันแต่ละ Moboมันลองรับ CPUเหมือนกันไหมครับ อย่างยี่ห้อ biostar P35 กับ Gigabyte P35 ไปดูรายการรองรับ CPU แล้วเหมือน biostar มันรองรับน้อยมากๆ แล้วมันจะทำออกรองรับเท่ากันไหมครับ ซิปตัวเดียวกันอ่ะครับ

อยู่ที่ Bios ด้วยครับ ทางที่ดีเช็คจากเว็ปผู้ผลิตอีกที ดีที่สุด

Comment

ไม่เหมือนกันคับ อยู่ที่ BIOS และแผงวงจรในบอดด้วยย เช่น M3A ใส่ 9850BE ไม่ได้เพราะรองรับแค่ 95W แต่ AX78 ใส่ได้ ทั้งๆที่ chipset เดียวกัน AMD770 SB600 M3A mosfet เปนแบบ 1+1 มันจะร้อนเกินไปถ้าใส่ CPU เกิน 95W รุ่นที่รองรับ 125/140W ต้อง 2+2

Comment

ไม่
        ขึ้นกับ เวอร์ชั้น BIOS มันจะรองรับ CPU ได้หรือไม่ (ผู้ผลิตเมนบอร์ดกำหนด)

Comment

จากประสบการณ์ biostar ออกไบออสช้ากว่าเจ้าอื่นๆครับ

และ 965PT ของผมก็ไม่มีไบออสรองรับ CPUใหม่ๆแล้ว เช่น CPU 45nm

Comment

Working...
          X