Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดเครื่องแล้วเครื่องขึ้น overclock fail

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดเครื่องแล้วเครื่องขึ้น overclock fail

คือว่าเครื่องผมขึ้น เล่นไปซักพักหนึ่งแล้วมันก็ดับอ่าคับ พอเปิดใหม่มันก็ขึ้น overclock fail อ่าคับ ทั้งที่ไม่เคย overclock มาก่อนเลยอ่าคับ อยากทราบว่ามันเป็นอะไร และจะมีวิธีแก้ไขยังไงอ่าคับ และอีกอย่างผมลองโหลดโปรแกรม Asusprobe มาดูอ่าคับปรากฏว่าความร้อนของ cpu มันร้อน 90 องศา เป็นเพราะอะไรครับใครรู้ช่วยทีคับเล่นแล้วดับเซงมากคับ

ลองดูที่ sink cpu นะครับ ว่ามีฝุ่นหรือคราบเกาะเยอะรึเปล่า เพราะถ้าไม่ได้ clock แล้วฟ้องแบบนี้ก็มีปัญหาเรื่อง
    ความร้อนของ cpu ครับ ฝุ่นเกาะเยอะๆ มันทำให้เกิดความร้อนสะสมนะครับ ยังไงก็ลองถอดมาทำความสะอาด
    แล้วก็ถือโอกาสเปลี่ยนซิลิโคนใหม่ด้วยเลย

Comment

ลองเชคซิงอยากที่บอกอะครับ 90 องศานี่ไม่ไช่เล่นๆนะครับ

Comment

แนะนำให้ถอดออกมาทาซิลิโคนใ ไม่งั้นก็ซื้อซิ้งค์Hyper6+มาติด รับรองเย็นลงเยอะครับ

Comment

90 องศา เซ็นเซอร์ ตัดไปนานแล้วมั่ง

Comment

อาการ overclock fail ลองโหลด default bio ตัวเก่าใช้ดูนะครับ น่าจะไม่มีปัญหาอะไรอีก
            ส่วนความร้อน cpu ก็อย่างท่านอื่นๆว่ามาแหละครับ แต่มันร้อนถึงขนาดนั้นเลยเหรอครับเนี่ยะ

Comment

Working...
            X