Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดเครื่องครั้งแรกจอ LCD จะไม่ติด ต้อง Reset คอมใหม่ถึงติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดเครื่องครั้งแรกจอ LCD จะไม่ติด ต้อง Reset คอมใหม่ถึงติด

ไม่รู้เป็นอะไร ใครเคยเจอบ้าง
    คือ เวลาเปิดเครื่องครั้งแรกหลังจากเสียบปลั๊ก เปิดจอ LCD และเปิดเครื่อง จอ LCD จะขึ้นหาสัญญาน Digital และ Analoge สลับกันแต่แล้วก็หาไม่เจอแล้วดับไป ต้อง reset เครื่องเปิดใหม่ถึงจะหาเจอ เป็นอย่างนี้ทุกครั้งเลยไม่รู้เป็นอะไร ไม่มีเสียงร้องแปลกๆ อะไรออกมาด้วย

แล้วถ้าเปิดเครื่องก่อนปล่อย boot จนเสร็จ แล้วเปิดจอทีหลังก็จะเป็นเหมือนกันหาสัญญานไม่เจอแล้วดับไป ต้อง reset เครื่องใหม่ถึงจะมีภาพขึ้น

ใครเคยเจอปัญหานี้บ้าง แก้อย่างไรดีครับ

ใช้จอ sumsung 940BWplus
    การ์ด sapphile x1950 pro
    บอร์ด Gigabyte G31m-S2L

เบื้องต้นลองเช็คสายดูครับ ถ้ามั่นใจว่าแน่นแล้วแต่ยังเป็นอยู่ก็ลองเปลี่ยน ไปเสียบอีกพอร์ตดู

คือที่ การ์ดจอน่าจะมีช่องให้เสียบสองช่องใช่ไหมครับ ลองเปลี่ยนไปเสียบอีกอันข้างๆดู

Comment

อาการเดียวกันกับผมเลย เปิดครั้งแรกจอไม่ติดต้องรีเซ็ทใหม่ถึงติด
      แต่ผมไบออสดังครับ สรุปการ์ดจอเสียไปเคลมแล้วครับ...

Comment

เคย เจอน่ะครับ กับ บอร์ด P5Q Delux (สำหรับรุ่นนี้ต้องไปปิด xpress gate) ส่วนอีกรุ่นที่เคย เจอ P5k รุ่นนี้ต้องไปปิด C1e ที่ไบออส สรุปหาย ครับ ... อีกรุ่น P5Q-E คือไปเปิด Xpress gate ใว้ แล้ว สัญญาน เน็ทไม่เข้า มันเลยเปิดไม่ติด .... ส่วนสาเหตุนี้เป็นไปได้อีกวิธี คือ Psu เสีย หรือ ไฟไม่พอน่ะครับ ... ลอง ไล่อาการ ดูล่ะกันน่ะครับ .. คิดว่าคงไม่มีปัญหาอะไรมากนัก

Comment

ผมต่อใช้ช่อง DVI น่ะ เวลาเปิดต้อง reset ทุกที ภาพถึงจะติด
          แต่ว่าหลังจาก reset ใหม่ก็ใช้งานได้ปกติ เลยไม่รู้อะไรเสีย

LCD หรือ บอร์ด หรือ VGA หรืออื่นๆ สงสัยต้องไปลองกับเครื่องอื่นบ้าง แต่ยังหาเครื่องอื่นลองไม่ได้เลย

Comment

ว่าแต่ ช่องเสียบ DVI ทั้ง 2 ช่องนี่

มันเสียบติดได้ทั้ง 2 ช่องเลยรึเปล่า ?

ของผมมันติดแค่อันเดียวอะ

ลองเสียบอีกอันมันไม่ติด..

Comment

Working...
            X