Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเล่นเกมส์แล้วค้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเล่นเกมส์แล้วค้าง

ปัญหาคือ เล่นเกมส์แล้วชอบค้างไม่ว่าเกมส์จะสูงหรือจะต่ำขนาดเล่นเกมส์พวก popcap หรือยิงไข่ไดโนเสาร์ก้อค้าง ค้างแบบว่าทำอะไรไม่ได้เลย ต้องกด restart ตรงเคสอย่างเดียวแล้วอาการค้างก้อจะไม่เป็นไม่แน่นอนบางทีเล่นทั้งวันก้อไม่ค้างหรือบางทีเล่นได้แป็ปเดียวก้อค้าง พอกด restart บางทีก้อจะค้างตรง startup ของ window ต้องกด restart อีกรอบ อาการค้างไม่ได้เป็นเฉพาะตอนเล่นเกมส์แต่เป้นตอนที่เวลาเครื่องทำงานหนักๆอย่างเช่น ลงเกมส์หรือลงโปรแกรมก้อจะข้างเหมือนกันมันเป็นที่อะไรอ่ะ งงมากเลย วิธีเราแก้ไขไปแล้วคือ

1. HD เปลี่ยนอันใหม่ก้อไม่หาย
    2. เอายางลบมาขัด ram และการ์ดจอก้อไม่หาย
    3. ทาซิโลโคลนใหม่หมดก้อไม่ได้
    4. อัพเดทไดเวอร์ทั้งหมดก้อไม่หาย

เป็นทีไรช่วยบอกทีนะจะได้เอาไปเคมที่ร้านถูก

spec
    AMD 2600
    ram 512
    vga ati 9600 series
    mainboard A7N8X-X

มีคนบอกให้เอาเมนบอดไปเคมอ่ะยังไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่า รบกวนตอบทีนะ

ลองเปลี่ยน driver การ์ดจอดู ครับ เอาเก่าหน่อยก็ได้ครับลองดูนะครับ

Comment

มันร้อนครับท่าน AMD เวลามันร้อนมันเอ๋อทั้งนั้นแหละ

ซิลิโคนที่ใช้ทา ซีพียู น่ะเอาออกไปเลยครับ!
      ควรทำให้ ซีพียู กับ แผงระบายความร้อนติดกันโดยตรง การนำพาความร้อนจึงจะดีขึ้น
      คุณสมบัติของซิลิโคนไม่สามารถนำไฟฟ้าได้(มันเป็นฉนวน) มันเป็นตัวนำความร้อนหรือพลังงานที่เลว
      แต่เนื่องจากซิลิโคนเป็นฉนวน เขาจึงนำมาทาที่ตัว "ซีพียู" แบบบางๆเท่านั้น บางๆเท่านั้นนะครับ!
      เพื่อป้องกัน "ไฟฟ้าสถิตย์" ที่อาจจะทำลาย "ซีพียู" ให้เสียหายได้
      การทาซิลิโคนแบบหนาๆที่ "ซีพียู" ถือเป็นการกระทำที่ผิด.....

แต่สมัยนี้ "สารกึ่งตัวนำ" ที่ใช้ในการผลิต "ซีพียู" มีคุณสมบัติที่ทนทานดีกว่าแต่ก่อนอย่างชัดเจน(บางค่ายนะครับ)
      กล่าวง่ายๆคือ "ซีพียู"(บางค่าย) สมัยนี้ไม่มีคำว่าเสียแบบหน้าด้าน ต่อให้ป้อนไฟเกินหรือความถี่
      สัญญาณนาฬิกาเกินกว่าค่าวิกฤติ "ซีพียู"(บางค่าย) ก็แค่คัทออฟตัวเองไปเพียง 2นาทีเท่านั่น
      (โดยการถอดแรมออกระหว่างที่คุณใช้คอมพิวเตอร์อยู่ ดูผลเอาเองนะ)

Comment

Originally posted by wikorn View Post
        ลองเปลี่ยน driver การ์ดจอดู ครับ เอาเก่าหน่อยก็ได้ครับลองดูนะครับ
        เห็นด้วยกับคุณ วิกอร์น ครับ

แต่อย่าลืมเอาไดร์ฟเวอร์ที่ใหม่มาลองด้วยครับ

ส่วนที่ว่าความร้อน ซีพียู คงเกิดปัญหาตั้งแต่คุณเปิดใช้สักสิบนาทีแล้วครับ ไม่ต้องใช้ถึงวันดอกนะ จะบอกให้

Comment

ไม่คิดว่าเป้นที่ cpu เหมือนกัน เพราะการเล่นเกมส์แล้วค้างไม่น่าใช่ cpu เพราะที่ cpu จิงคงไม่ถึงวันหรอกเต็มที่ก้อ 20 นาทีมันก้อไปแล้วอ่ะ แต่ไดเวอร์การ์ดจอลองแล้วนะแต่ยังไม่ได้ลงที่มันแถมให้มา เพราะถ้าลงที่มันแถมให้มาเกมส์ใหม่ๆมันจะเล่นไม่ได้ อ่ะแต่ก้อจะลองดูขอบคุณสำหรับคำแนะนำ

Comment

Originally posted by O-Man View Post
            เห็นด้วยกับคุณ วิกอร์น ครับ

แต่อย่าลืมเอาไดร์ฟเวอร์ที่ใหม่มาลองด้วยครับ

ส่วนที่ว่าความร้อน ซีพียู คงเกิดปัญหาตั้งแต่คุณเปิดใช้สักสิบนาทีแล้วครับ ไม่ต้องใช้ถึงวันดอกนะ จะบอกให้
            ท่าน O-MAN เรียกผม วิกร ก็ได้ครับ กอร์น แบบนี้มันแปลกๆนะครับ

Comment

ผมเคยเป้นเหมือนแบบนี้เลยครับสเป็กตอนนั้นก้อDuron950 M/B Biostar RamSD256*2
              VGAนี้ ตอนแรกใช้ GF2MX200 ค้างทุกสถานะการตอนแรกนึกว่าการ์ดจอเลยเอาVoodoo 3 3000
              มาใช้ดูยังเหมือนเดิมคือผมสันนิฐานว่าการ์ดจอเลยตอนนั้นเปลืยนมันทุกรุ่น GF2MX400 GF2GTS
              GF3 GF4 มันเป็นหมดเลยเปลืยนแรมก้อยังเป็นผมทนใช้มันอยู่ 2ปีมันก้อเป้นบ้างไม่เป็นบ้าง
              สุดท้าย เปลืยนบอร์ดหายเลย ชั่งเค้าบอกว่าตัว C ตรงแถวๆที่เสียบการ์ดจอมันจ่ายไฟไม่นื่งเลยทำให้ค้าง
              ก้อหายสนิดครับส่วนของท่านนี้ลองเอาบอร์ดมาเปลืยนดูก่องว่าหายไหมดูคับ

Comment

อาการนี้ส่วนมากจะเป็นที่เมนบอร์ดนะครับ เพื่อนผมเปลี่ยนเมนบอร์ดทีเดียวหายเลยครับ

Comment

ขอต่อนิดนึงนะครับ การไม่ใช้ ซิลโคนระบายความร้ยเป็นความคิดที่ผิดมากครับ
                  เพราะ หน้าสัมผัสระหว่าง CPU กับ SINK ไม่มีทางจะสัมผัด กันได้ 100%
                  ครับซิลิโคนจึงทำหน้าที่ในการถ่ายเทความร้านจาก cpu มาที่ sink
                  ตรงนี้จะวัดกันที่ซิลิโคนครับ แต่ละยี้ห้อมันจะมีคุณสมบัตในการถ่ายความร้อนไม่เท่ากันครับ
                  ยิ่งดีก็ยิ่งแพงครับ บอกได้เลยว่าหลอด 20-50บาท ถ้าคิดจะซื้อมาใส่ ก็ไม่ต้องใส่ไปเลยดีกว่าครับ
                  เพราะมันไม่ได้ช่วยอะไรเลยถึงช่วยก็นิดเดี่ยว อิอิๆๆ

ส่วนระละเอียด ลองดูที ร้าน jedi ครับ

เครื่องผม AthlonXP 2800 (barton)
                  เอามาทำ server เปิด ตลอด 24 มา 3 ปีแล้วไม่เห็นมันจะเป็นไรเลย อิอิๆๆ

Comment

overclockรึเปล่าครับ ถ้าใช่ลดลงมานิดเดียวก็ผ่านเเล้ว เพราะถ้าลากไปไกลมันจะไม่ใช่เเค่ค้าง จะเป็นจอฟ้า หรือ cannot readไปเลย

Comment

ไม่มีใครคิดถึงเรื่อง psu เลยหรือครับ ค้างตั้งแต่สต๊าทวินโดส์เนี่ยเป็นทีไฟไม่พอเป็นไปได้มากที่สุด
                      แต่ถ้า psu จ่ายพอก็ต้องดูจุดต่อสายเข้าอุปกรณ์สำคัญ เช่น ฮาดร์ดิส พวก sata นี่ปัญหามากเหมือนกัน

Comment

เครื่องค้าง เพราะไฟไม่พอ ... เป็นเรื่องที่เป็นไปได้ยาก เพราะตอนที่เครื่องค้างอยู่นั้นอุปกรณ์ก็ยังกินไฟอยู่นั่นเอง ถ้าไฟไม่พอ มันจะเอาไฟที่ไหนมากินล่ะ?

ตามปกติ ถ้าไฟไม่พอ เครื่องจะรีสตาร์ทต่างหาก ไม่ใช่ค้างเติ่งอยู่อย่างนั้น

Comment

Originally posted by โชติก View Post
                          เครื่องค้าง เพราะไฟไม่พอ ... เป็นเรื่องที่เป็นไปได้ยาก เพราะตอนที่เครื่องค้างอยู่นั้นอุปกรณ์ก็ยังกินไฟอยู่นั่นเอง ถ้าไฟไม่พอ มันจะเอาไฟที่ไหนมากินล่ะ?

ตามปกติ ถ้าไฟไม่พอ เครื่องจะรีสตาร์ทต่างหาก ไม่ใช่ค้างเติ่งอยู่อย่างนั้น
                          เปนได้ทั้ง 2 กรณีงับ ทั้ง restart แล้วก็ค้าง....
                          บ้านผมไฟตกบ่อย แล้วผมมะได้ใช้ UPS ก็มีทั้ง 2 อาการละงับ ขึ้นกับว่า ตกแรง หรือ ตกเบาๆ (แน่นอนงับไฟตก PSU จะเทพแค่ไหนแต่มะมีไฟให้ มันก็มะมีจะจ่ายงับ ==")

Comment

นั่นดิจากการอ่านในหนังสือ+เว็บหลายๆเว็บเขาบอกทา ซิริโคน มันจะช่วยให้ cpu กับ ซิงคืติดกันสนิทเพื่อให้ความร้อยถ่ายเถได้ดี

ผมว่ามันไม่น่าจะเป็นกับ cpu นะครับ ลองหากาดจออันอื่นดูนะงับ
                            เพราะที่ว่าไม่เป้นกับ cpu เพราะผมใช้ xp 2500+@ 3200+
                            มันร้อนถึง 60-68 ยังไม่เอ๋อเลยนะครับ

Comment

เล่นเกมส์แล้วค้างครับ

อาการก็คือ เล่นเกมส์ไปสักประมาณ ครึ่งชั่วโมงก็ค้างเลยครับ เกมส์ที่เล่น ก็คือ sim2

และก็มี sf แต่ถ้าไม่เล่นเกมส์เปิดโหลดบิทไม่ค้างนะครับ เปิดได้ทั้งวัน แต่ถ้าเข้าไปเล่นเกมส์

ประมาณ15-30 นาที ก็ค้างเลยครับ และต้อง restart ถึงจะปกติ

AMD Athon 3000+

M/B K8N

RAM 1GB kingston

VIDEO Card GF 6200 TD

HDD 160 GB and 40 GB

POWER 680 w DJ

DVD LG

เครื่องไม่ได้ Clock ครับ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

Comment

Working...
                              X