Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีระบายความร้อน NOTEBOOK

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีระบายความร้อน NOTEBOOK

โน๊ตบุ๊คเป็น คอมพิวเตอร์ ขนาดเล็กกระทัดรัด รัดจนทำให้เครื่องร้อน โดย บริเวณ พัดลมข้างเครื่อง จะร้อนถ้าระบายไม่ค่อยทันหรือเปิดนาน ก็จะร้อนมาถึงคีย์บอร์ดที่เราพิมพ์กันอยู่ (รองเอามือสัมผัสดูสิครับว่ามีความร้อนไหม) แล้วที่อยู่ใต้คีย์บอร์ดละครับ จะมีความร้อนเท่าใด โดยคนที่เคยเอาเครื่องไปซ่อมมาแล้วก็จะรู้ว่าในเครื่องนั้น ซับซ้อนมาก ยิ่งถ้าบางด้วยละก็ ต้องการระบายความร้อนมาก

อุปกรณ์ที่ระบายความร้อน ในปัจจุบัน ก็จะมี เจล พัดลม สามตัวบ้าง หนึ่งตัวใหญ่ ๆ บ้าง และพัดลมที่เป็นเสา เลยอยากถามเพื่อน ๆ ว่าเราใช้วิธีไหนในการระบายมั่งครับ

ส่วนผม มีทั้งเจลที่ซึ้อมา สองร้อย ของปลอมจากงานคอม qsncc ที่ข้างจะเป็นผลึก กับเจลซึ่งไม่เหมือนกับของจริง (ราคาอยู่ สามร้อยกว่าบาท) ที่ว่า พออุณหภูมิต่ำ เจลก็จะกลายเป็นผลึก ให้ความเย็น เพื่อลดความร้อนให้กลับเครื่อง ของปลอม จึงเป็นแค่ที่วางเครื่อง โดยถ้าร้อนถึงขึดสุดผ้าที่รองเครื่องก็จะละลายได้ครับ ผมจะใช้ในห้องนอน และโซฟาครับ

ผมก็มีอีก พัดลม(ร้อยสามเก้า)ก็ดีครับแต่ไม่รู้ว่าได้ผลหรือเปล่าหรือเป็นที่วางเครื่องให้สูงกว่าระดับโต๊ะและเอียง และมีไฟสีฟ้าอยู่ใต้เครื่อง ดีครับในเรื่องระยะ***งจากโต๊ะ และมีพัดลมช่วยได้นิดหน่อย

เพื่อน ๆ ละครับ ทำอย่างไรกับเครื่องบ้าง เล่าให้ฟังเพื่อเป็นความรู้กัน นะครับ
    Last edited by seco; 9 Sep 2008, 19:38:17.

ของผมใช้แบบพัดลมระบายแบบวางใต้เครื่องอ่าครับซื้อมา 390 ก็แรงดีคับ เปงแบบพัดลมเดียวใบใหญ่ๆ หุหุ

Comment

ฐานรองที่มีพัดลมตัวใหญ่ๆ ตัวเดียวน่ะครับ อันละ 239 ได้มั้ง
      หาสาย usb ตัวเมียมาแปลงให้ต่อกับไฟอแดปเตอร์ 9v ลมแรงดีใช้ได้ เสียงไม่ดังเกินไป แต่ไฟ led ขาดหมดทุกดวง 555 (ดีไม่แสบตา+ไม่ล่อแมลงเวลากลางคืน)

Comment

ผมใช้อิมฟินิตี้กำลังดีคับ

Comment

ใช้ฐานพัดลมรองใต้ตูดnotebookอ่ะมีพัดลมตัวเล็กๆ2ตัว ไม่รุ้มันช่วยได้ป่าว- -

Comment

ใช้ยางลบ รองเอา (อนาถา)

Comment

ผมใช้ถาด อันละ 150 ที่โดนผ่าตัด โดยผมเอง ใช้รองครับ ฮ่าๆ

Comment

สามพัดลม ไฟสีฟ้าครับ

ใช้บนที่นอนไม่ได้ เพราะพัดลมมันจะติดกับที่นอนแล้วไม่หมุน

Comment

ของผมใช้ gigabyte pro g pad อ่ะคับ จะช่วยลดอุณหภูมิมากกว่าพัดลม1ตัวใหญ่ๆได้กว่าเดิมประมาณ2-3องศา ราคาประมาณ1390อ่ะคับสวยมากมีทั้งแบบไม่ใช้ไฟจากโน๊ตบุ๊คแล้วก็อย่างที่ใช้ไฟจากโนนบุ๊คด้วยอ่ะคับ

Comment

gigabyte pro g pad ผิดๆ gigabyte g pad pro

Comment

โอ้ว มีคนใช้ยางลบเช่นเดียวกับผมด้วย!!! ดีใจจริงๆเลย T^T

Comment

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                          ใช้ยางลบ รองเอา (อนาถา)
                          เหมือนกับผมเลยท่าน

Comment

ผมใช้ ฝาโออิซิ อะ อิอิ

Comment

Originally posted by beautyless View Post

สามพัดลม ไฟสีฟ้าครับ

ใช้บนที่นอนไม่ได้ เพราะพัดลมมันจะติดกับที่นอนแล้วไม่หมุน

โคลนกันมาเลยท่านแบบเดียวกันเลย พิมพ์นิยม

Comment

Working...
                              X