Announcement

Collapse
No announcement yet.

ประกอบคอมชุดแรกในชีวิตมีปัญหาตั้งแตเริ่มเปิดเครื่อง ช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขยับ VGA ใหม่ครับ ถอดเข้าออกหลายๆครั้ง ตั้ง VGA ให้แนบสนิท เล็งดีๆครับ

Comment

ลอยบอร์ดเทสเลยครับ
      ถ้าเสียจะได้เอาไปเคลมเลย

Comment

Originally posted by mndj View Post
        ถ้าถูกแล้ว มันจะมีอะไรขึ้นหน้าจอเป็นอันดับแรกครับ
        หน้าจอ Bios ครับ

Comment

Originally posted by aekshow View Post
          ที่สำคัญ เสียบครบมั๊ยครับ สำคัญมากๆ
          แม่นยู

Comment

สวิสต์เปิดครบหรือยังครับ ?

Comment

Originally posted by waster555 View Post
              อือ ไม่มีเสียงร้องไบออสหรอ ผมมีข้อสันนิฐานข้อหนึ่งๆๆ คือ ไฟอาจจะช๊อตลงกราวหมดคับ
              วิธีแก้นะ ลองเอาออกมาเทสนอกเคสดูก่อนว่าติดไหม ถ้าติดแสดงว่าเครื่องคุณช๊อตลงกราวคับ วิธีแก้ก็ใส่น๊อตให้ครบตามบอร์ดอะ ATX ก็น๊อต 9 ตัว ไม่ก็หาพลาสติดคล้่ายๆๆน๊อตอะมันใส่รองเมมบอร์ด มันช่วยได้ๆ ลองดูนะเพราะผมเพิ่งเป็นอาการเดียวกับคุณเลย แต่ไม่รู้ว่าคุณจะเป็นเหมือนผมปะ ลองดูๆ

เคสผมเป็นอะคีลิกไสครับ

Comment

มีเสียงมั๊ยครับ ถ้ามีเสียง ไม่มีภาพเลย
                อาจเป็นที่สายจอที่มอนิเตอร์ไม่แน่นก็ได้ครับ
                ผมเจอมาแล้ว เช็คทุกอย่าง สุดท้ายเสียบสายไม่แน่น

Comment

เอาใจช่วยครับ
                  Last edited by dragon_horse; 10 Sep 2008, 14:52:44.

Comment

ถ้า HDD. เป็น Sata ให้ถอดสาย Hdd. ออกแล้ว Boot เข้า Bios เปลี่ยนโหมด Hdd. ให้เป็น IDE แล้วลงค่อยwindow ที่มี Sata Driver ลองดูครับ เครื่องผมก็ใช้ P5Q อาการนี้เลย ตอนนี้หายแล้ว เปลี่ยน PSU เป็น Watt. แท้ด้วยก็ดีครับ

Comment

ถ้า HDD. เป็น Sata (น่าจะ Sata แน่ๆ) ให้ถอดสาย Hdd. ออกแล้ว Boot เข้า Bios เปลี่ยนโหมด Hdd. ให้เป็น IDE แล้วลงค่อยwindow ที่มี Sata Driver ลองดูครับ เครื่องผมก็ใช้ P5Q อาการนี้เลย ตอนนี้หายแล้ว เปลี่ยน PSU เป็น Watt. แท้ด้วยก็ดีครับ

Comment

- clear bios (ตามคู่มือ แต่ใช้เวลานานกว่าคู่มือ เช่นในคู่มือบอก 3 วิ ผมล่อไป 5 - 10 นาที)
                        - ถอดแรมออก เปิดให้มันร้อง ซัก 6 ติ๊ด แล้วค่อยใส่ใหม่ ถ้ามันร้อง mb ไม่น่าเสีย

ส่วนที่ท่านอื่นบอกว่า ลอง ลอย mb ก็ยังไม่เคยลอง เอาไว้คราวหน้าจะลอง
                        ของผมจะเป็นก็ต่อเมื่อมีการเปลี่ยน H/W

Comment

ลองถอดสายHDDแล้วบูตดูว่าจอติดปรกติไหม ถ้าถอดสายHDDแล้วติดปรกติพอเสียบละจอมืด ก็ถอดสายHDDออกแล้วไปปิดฟังก์ชั่นExpress Gate ในไบออสซะก็หายละจ้าลองดูนะเราประกอบใหม่ให้แฟนไปก็เป็นแบบนี้เหมือนกันปิดไอExpress Gate ซะหายเยย สเป็กคล้ายๆกันน่าจะอาการไกล้ๆกันนะที่เราประกอบไปก็ E7200 P5Q แรม PQI 1G*2 XFX 9600GSO HDD WD500G อะคับ ไกล้ๆกันนะ ขอให้โชคดีนะคับ
                          Last edited by neoentry; 10 Sep 2008, 23:09:02.

Comment

เจอต้นเหตุแล้วครับ เจ้าแรม kingston 1G. นี่เองครับ P5Q มันไม่รับ ตอนแรกเอาไปให้ช่าง
                            ที่รู้จักกันดู ก็หาสาเหตุไม่ได้ ก็เลยถอด P5Q ไปให้ที่ร้านที่ซื้อมาดูให้ปรากฏว่าไม่มีปัญหาอะไร
                            พอกลับมาประกอบกับชุดของเรา ก็เป็นเหมือนเดิม เลยต้องยกไปทั้งหมดเลยช่างก็ลองเปลี่ยนสลับหลายอย่างจนมาถึงแรมครับ ใช้แรมของร้านที่เป็นยี่ห้ออื่น อาการจอมืดก็สว่างขึ้นมาทันทีครับ
                            ที่สำคัญครับ ลองแรมยี่ห้ออื่นเท่าที่มีให้ลองใช้ได้หมดครับ เว้นเจ้า kingston ตัวเดียว....

ตอนนี้มีปัญหาใหม่ครับผมลง vista 64 bit แต่ driver GALAXY 9500gt มันรองรับแค่32bit
                            มีวิธีแก้ใหมครับ

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาช่วยแนะนำวิธีแก้ปัญหาครับ
                            Last edited by mndj; 11 Sep 2008, 21:18:11.

Comment

เพิ่งรู้เหมือนกันว่าแรม kington มีปัญหากับ P5Q ผมก็ใช้แรมยี่ห้อนี้กับ P5QL-E ไม่มีปัญหาครับ แต่มีคนบ่นเยอะเหมือนกันว่าแรมยี่ห้อนี้ไม่ค่อยรองรับกับ P5Q Series

Comment

เป็นปัญหาที่นึกไม่ค่อยถึง หุหุ

Comment

Working...
                                X