overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ขอรบกวนด้วยครับ ยังเลือกการ์ดจอไม่ได้

OverclockZone Member tongtonk's Avatar

Default ขอรบกวนด้วยครับ ยังเลือกการ์ดจอไม่ได้

ตอนนี้กำลังจะซื้อคอมครับ เฉพาะตัวเคส จะเอาไว้เล่นเกม offline online ดูหนัง ทำงานทั่วไป
    จากที่ศึกษาในบอร์ดนี้มาระยะหนึ่ง ก็มีตัวเลือกในใจไว้คร่าวๆแล้ว คือ

CPU : AMD X2 5000+
    M/B : ASROCK AliveNF6P-VSTA
    RAM : ROX 1/800*2
    HD : 160 - 250 (ยังไม่เจาะจง รอตัดสินใจอีกที)
    DVD/RW อะไรก็ได้
    CASE GVIEW+450 watt หรือ Delux+460watt

ทีนี้เหลือ VGA ที่ยังลังเลอยู่
    จากการประเมินกำลังทรัพย์ที่เหลือ และที่ได้ติดตามบอร์ดนี้
    เหลือตัวเลือกในใจที่คิดว่าเหมาะสมกับการใช้งานและกำลังทรัพย์คือ
    HD 3650 กะ GF 8600 GT ตัว DDR3 ทั้งคู่ (เหลืองบซื้อ VGA ประมาณ 2,500 บาท)
    จึงอยากจะขอคำแนะนำ และขอความรู้ซักเล็กน้อย ดังนี้ครับ

1. เคสที่ผมจะเลือกทั้ง 2 ตัว นั้น psu ที่ติดมากับเคส รองรับการทำงานของ 3650 กะ 8600 ไหวมั้ยครับ
    ( ถ้าเปิดเล่นเกมในห้องธรรมดา ครั้งละประมาณ 6 ชั่วโมง)

2. ในเรื่องความร้อน ถ้าเปิดเล่นเกมนานๆ ในห้องธรรมดา ตัวไหนจะมีปัญหาเรื่องความร้อนบ้างมั้ยครับ

3. ตัว 3650 จะเหมาะสมกับมือใหม่ ที่ใช้งานได้อย่างเดียว (user ทั่วๆไป ไม่มีความรู้เรื่องคอม ) มั้ยครับ
    เนื่องจากไปอ่านในบอร์ด VGA แล้วเห็นค่ายหัวแดงค่อนข้างมีปัญหาจุกจิกกะเรื่อง driver
    เช่น บางทีเวอร์ชั่นนี้เล่นเกมกะ xp กระตุก พอไปเล่นกะ vista ไม่เป็นไร
    หรือเอาไปดูหนังได้ดี แต่พอจะเล่นเกมต้องลงเวอร์ชั่นใหม่ เป็นต้น
    หรือว่า 3650 สามารถลง driver จากแผ่นที่แถมมา แล้วใช้งานได้หมดเลย (มีปัญหาก็นิดหน่อย ไม่สำคัญมาก)

4. ถ้าให้แนะนำ ท่านจะแนะนำคนที่ไม่มีความรู้เรื่องคอม (ใช้อย่างเดียว) ให้ซื้อตัวไหนครับ
    ระหว่าง 3650 กะ 8600GT

หรือมีตัวอื่นที่จะแนะนำนอกจาก 2 ตัวนี้มั้ยครับ
    ขอโทษที่ถามยาวไปหน่อยนะครับ ผมมือใหม่มากๆครับ
    Last edited by tongtonk; 10 Sep 2008 at 00:39:22.

OverclockZone Member

เด๋วนี้การ์ดจอค่ายแดงปัญหาเรื่องไดร์เวอร์ไม่มีแล้วนี้งับ รอผู้รู้มานอนยันอีกที ผมไม่ชัวร์นะ

OverclockZone Member oomiN's Avatar

Delux+460watt ผมว่า PSU เค้า OK กว่า G-view

เป็นผมเลือก HD 3650 เล่นเกมส์ ลื่นๆพอๆกันกะ 8600 GT แต่ได้ภาพสีสดสวยกว่า เอามาดูหนัง แหล่มเลย

OverclockZone Member formhell's Avatar

สีเเดงสู้ๆครับ หุหุ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

Quote Originally Posted by tongtonk View Post
    ตอนนี้กำลังจะซื้อคอมครับ เฉพาะตัวเคส จะเอาไว้เล่นเกม offline online ดูหนัง ทำงานทั่วไป
    จากที่ศึกษาในบอร์ดนี้มาระยะหนึ่ง ก็มีตัวเลือกในใจไว้คร่าวๆแล้ว คือ

CPU : AMD X2 5000+
    M/B : ASROCK AliveNF6P-VSTA
    RAM : ROX 1/800*2
    HD : 160 - 250 (ยังไม่เจาะจง รอตัดสินใจอีกที)
    DVD/RW อะไรก็ได้
    CASE GVIEW+450 watt หรือ Delux+460watt

ทีนี้เหลือ VGA ที่ยังลังเลอยู่
    จากการประเมินกำลังทรัพย์ที่เหลือ และที่ได้ติดตามบอร์ดนี้
    เหลือตัวเลือกในใจที่คิดว่าเหมาะสมกับการใช้งานและกำลังทรัพย์คือ
    HD 3650 กะ GF 8600 GT ตัว DDR3 ทั้งคู่ (เหลืองบซื้อ VGA ประมาณ 2,500 บาท)
    จึงอยากจะขอคำแนะนำ และขอความรู้ซักเล็กน้อย ดังนี้ครับ

1. เคสที่ผมจะเลือกทั้ง 2 ตัว นั้น psu ที่ติดมากับเคส รองรับการทำงานของ 3650 กะ 8600 ไหวมั้ยครับ
    ( ถ้าเปิดเล่นเกมในห้องธรรมดา ครั้งละประมาณ 6 ชั่วโมง)

2. ในเรื่องความร้อน ถ้าเปิดเล่นเกมนานๆ ในห้องธรรมดา ตัวไหนจะมีปัญหาเรื่องความร้อนบ้างมั้ยครับ

3. ตัว 3650 จะเหมาะสมกับมือใหม่ ที่ใช้งานได้อย่างเดียว (user ทั่วๆไป ไม่มีความรู้เรื่องคอม ) มั้ยครับ
    เนื่องจากไปอ่านในบอร์ด VGA แล้วเห็นค่ายหัวแดงค่อนข้างมีปัญหาจุกจิกกะเรื่อง driver
    เช่น บางทีเวอร์ชั่นนี้เล่นเกมกะ xp กระตุก พอไปเล่นกะ vista ไม่เป็นไร
    หรือเอาไปดูหนังได้ดี แต่พอจะเล่นเกมต้องลงเวอร์ชั่นใหม่ เป็นต้น
    หรือว่า 3650 สามารถลง driver จากแผ่นที่แถมมา แล้วใช้งานได้หมดเลย (มีปัญหาก็นิดหน่อย ไม่สำคัญมาก)

4. ถ้าให้แนะนำ ท่านจะแนะนำคนที่ไม่มีความรู้เรื่องคอม (ใช้อย่างเดียว) ให้ซื้อตัวไหนครับ
    ระหว่าง 3650 กะ 8600GT

หรือมีตัวอื่นที่จะแนะนำนอกจาก 2 ตัวนี้มั้ยครับ
    ขอโทษที่ถามยาวไปหน่อยนะครับ ผมมือใหม่มากๆครับ

1. 450W ติดเคส พอครับสำหรับ 8600GT แต่ 3650 ไม่รู้
    2. เล่นเกมส์นานๆ ปัญหาความร้อนจะอยู่การ์ดจอ
    3. ถ้ามือใหม่จริงๆ แนะนำ Nvidia ครับ ATI เหมาะกับผู้ที่มีความรู้ความเชี่ยวชาญในการแก้ปัญหาระดับนึงมากกว่า
    4. 8600GT

ถ้างบดันไปอีกนิด ก็แนะนำ 9500GT ครับตัว DDR3 นะ
    หรือมีงบมากกว่านั้นอีกนิดก็ 9600GSO หรือ 9600GT เลยก็ได้ครับ
    แต่ถ้าเลย 9500GT ขึ้นไปแนะนำให้เปลี่ยน PSU ไปเป็นแบบวัตต์แท้

ปล.ตามนั้น

OverclockZone Member tongtonk's Avatar

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำของทุกๆท่าน

ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ ถ้าใช้ตัว 9500 GT 512MB DDR3 เคส GVIEW 450 watt เอาไหวมั้ยครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

สบายมาก

ขอบคุณมากครับ

Bookmarks

Bookmarks