Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำด้วยครับ

ตอนนี้กำลังจะซื้อคอมครับ เฉพาะตัวเคส จะเอาไว้เล่นเกม offline online ดูหนัง ทำงานทั่วไป
    ทีนี้เหลือ VGA ที่ยังลังเลอยู่
    จากการประเมินกำลังทรัพย์ที่เหลือ และที่ได้ติดตามบอร์ดนี้
    เหลือตัวเลือกในใจที่คิดว่าเหมาะสมกับการใช้งานและกำลังทรัพย์คือ
    HD 3650 กะ GF 8600 GT ตัว DDR3 ทั้งคู่ (เหลืองบซื้อ VGA ประมาณ 2,500 บาท)
    จึงอยากจะขอคำแนะนำ และขอความรู้ซักเล็กน้อย ดังนี้ครับ

1. เคส GVIEW+450 watt หรือ Delux+460watt psu ที่ติดมากับเคส รองรับการทำงานของ 3650 กะ 8600 ไหวมั้ยครับ
    ( ถ้าเปิดเล่นเกมในห้องธรรมดา ครั้งละประมาณ 6 ชั่วโมง)

2. ในเรื่องความร้อน ถ้าเปิดเล่นเกมนานๆ ในห้องธรรมดา ตัวไหนจะมีปัญหาเรื่องความร้อนบ้างมั้ยครับ

3. ตัว 3650 จะเหมาะสมกับมือใหม่ ที่ใช้งานได้อย่างเดียว (user ทั่วๆไป ไม่มีความรู้เรื่องคอม ) มั้ยครับ
    เนื่องจากอ่านในบอร์ด VGA แล้วเห็นค่ายหัวแดงค่อนข้างมีปัญหาจุกจิกกะเรื่อง driver
    เช่น บางทีเวอร์ชั่นนี้เล่นเกมกะ xp กระตุก พอไปเล่นกะ vista ไม่เป็นไร
    หรือเอาไปดูหนังได้ดี แต่พอจะเล่นเกมต้องลงเวอร์ชั่นใหม่ เป็นต้น
    หรือว่า 3650 สามารถลง driver จากแผ่นที่แถมมา แล้วใช้งานได้หมดเลย (มีปัญหาก็นิดหน่อย ไม่สำคัญมาก)

4. ถ้าให้แนะนำ ท่านจะแนะนำคนที่ไม่มีความรู้เรื่องคอม (ใช้อย่างเดียว) ให้ซื้อตัวไหนครับ
    ระหว่าง 3650 กะ 8600GT

หรือมีตัวอื่นที่จะแนะนำนอกจาก 2 ตัวนี้มั้ยครับ
    ขอโทษที่ถามยาวไปหน่อยนะครับ ผมมือใหม่มากๆครับ

มือใหม่เล่น 8600GT ดีกว่าครับ ตัดปัญหาเรื่อง Driver ไปเลย 3650 ยังมีปัญหาเรื่อง Driver อยู่ครับที่เห็นๆเลยก็ Driver 3650 จะชนกับพวกโปรแกรมที่จำลอง Drive ขึ้นมาครับซึ่งท่าเล่นเกมส์บางเกมส์จำเป็นในการใช้โปรแกรมในการจำลอง Drive ขึ้นมาครับ แล้วเรื่องความร้อน ATI Core สูงกว่า Nvidia มากอุณภูมิก็มากตามไปด้วยครับการเสื่อมสภาพของ GPU จะไวกว่า Nvidia ครับ เรื่อง Power Supply การ์ดจอที่มี Bandwidth ไม่เกิน 128Bit 450w ไม่ Full รอดไหวหมดครับแต่ก็อาจจะยกเว้น 9500GT นะครับ ออ แล้วอีกอย่าง 3650 กินไฟมากกว่า 8600GT ด้วยครับ

ปล.8600GT DDR3 ก็ดีนะครับแต่เกมส์สมัยนี้ความจุ 256mb เอาไม่อยู่นะครับแนะนำให้ซื้อเป็น 8600GT 512mb จะเห็นผลมากกว่า 256mb DDR3 นะครับท่าเกมส์ที่กิน Spec การ์ดจอเบาๆตัว DDR3 จะไวกว่าแต่ท่าเกมส์ที่กิน Spec สูงๆ 512mb ยังไงๆก็กินขาดครับ ^^
    [น่าจะอดใจอีกนิด+อีกไมถึง 1000 ซื้อ 9500GT 512mb DDR3 ดีกว่าครับ]

Comment

1. สบาย ๆ
      2. ไม่น่ามีปัญหา
      3. ก็เป็นกรณีๆ ไป บางครั้ง (ทั้ง ATI / Nvidia ก็สามารถมีปัญหาได้)
      4. แรงพอๆ แล้วแต่ชอบ ราคาพอๆ กับ แรงใกล้เคียง
      ในราคา 2000 ฿ 2 ตัวนี้ถือว่า OK

Comment

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำของทุกท่านนะครับ

Comment

256/GF-9500 GT PALIT PCI-E DDR3 Core:550/Mem:1600 128Bit DVI 2-Y 2,460

อีกหนึ่งทางเลือกครับ ถ้าจอไม่ใหญ่ก็ น่าเล่นครับ
          Last edited by หางแดงลิ้น2แฉก; 10 Sep 2008, 15:33:57.

Comment

ถ้า 9500GT 512mb DDR3 ตัวเคส GVIEW 450 watt จะรับไหวมั้ยครับ

Comment

Working...
            X