Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข้อความช่วยเหลือหน่อยก๊าบบ!!! ::เปิดคอมไม่ติด::

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ข้อความช่วยเหลือหน่อยก๊าบบ!!! ::เปิดคอมไม่ติด::

คอมมันเป็นอาการ เปิดพาวเวอร์แล้ว 5 วินาที แล้วเครื่องมันก็ดับ บางทีก็เปิดไม่ติด ทิ้งไว้แล้วเปิดใหม่ก็ติดทุกอย่างไม่เกิน 5 วินาทีก็ดับอีก แต่ไฟที่เม้าส์ยังติดอยู่ ไม่มีเสียงร้องอะไร ได้ทดลองทอดแผงระบายความร้อน(sink) ของ CPU ออกแล้วลองจับ CPU ก็ร้อน ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะมีปัญหาที่ CPU หรือ power supply ไม่มี Hoardware มาเปลี่ยนเพื่อทดลอง อยากทราบว่าเป็นอะไรเพราะไม่มีเวลาไปที่ร้านจะชื้อมาเปลี่ยนเอง
    - Mainboard Asrock P4I45GV R5.0 มีระบบตัดระบบเมื่อ CPU ร้อนเกินไป, CPU overheat shutdown >> http://www.asrock.com/mb/overview.as...V%20R5.0&s=478
    อยากรู้มันเกี่ยวกับระบบอันนี้หรือป่าว

สงสัย PSU หรือเปล่าครับ
    หรือ เช็ค สวิทย์เปิดเครื่องค้าง
    Last edited by wikorn; 17 Jan 2007, 12:44:13.

Comment

น่าจะเมนบอร์ดไฟค้างคับ

ลองปิด Psu ดูซักเปปแล้วไล่ไฟออกจากบอร์ดแล้วลองเปิดดูคับ

Comment

PSU คืออะไรอะค๊าบบ

Comment

Originally posted by โมจิ View Post
          PSU คืออะไรอะค๊าบบ
          เพาเวอร์ซัพพลาย หรือ หม้อแปลง ที่ติดเคชนะครับ

Comment

สวิทไม่ได้ค้าง แล้วไฟมันค้างเมนบอร์ดได้ยังไงอะครับ มันเป็นเพราะอะไรอะครับ แล้วจะไล่ไฟออกจากบอร์ดได้ไงคะค๊าบ

Comment

ทำแล้วมันก็เปนเหมือนเดิมอะครับ มันน่าจะเป็นที่อะไรอีกหรอครับ

Comment

Originally posted by โมจิ View Post
                สวิทไม่ได้ค้าง แล้วไฟมันค้างเมนบอร์ดได้ยังไงอะครับ มันเป็นเพราะอะไรอะครับ แล้วจะไล่ไฟออกจากบอร์ดได้ไงคะค๊าบ
                บอร์ด บางรุ่น แค่เสียบปลั้ก ไฟเมนบอร์ดมันก็ติดแล้วครับ ไม่ต้องเปิดเครื่องเลยครับ เช่น ASUS ครับ

Comment

ถ้าตามความเข้าใจของผม ไล่ไฟก็คือถอดปลั๊กคอมให้หมด(ถอดเลยนะ แค่ปิดสวิตช์สายพ่วงไฟก็ยังเดินอยู่) ทิ้งไว้ประมาณ10วิ แล้วเสียบใหม่
                  ตอนนี้ที่น่าสงสัยที่สุดคือpsuคับ
                  ของอย่างนี้ต้องลองน่ะ ไม่ลองไม่รู้หรอก

Comment

ถ้าคิดว่าไม่เป็นที่ PSU ก็ลองใส่ Sink ให้ดีครับ ผมเคยใส่เหมือนจะแน่น พอใส่ไปแล้วมันก็ตัดไฟอ่ะ อาการใกล้ๆกัน ลองดูละกันครับ

Comment

Working...
                    X