Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่ HDD เพิ่มทำยังไงครับ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่ HDD เพิ่มทำยังไงครับ???

เพิ่งถอย hdd ตัวใหม่ 640GB มาทำ External hdd. เลยดึงตัวเก่าออกมาแล้วจะจับยัดใส่เครื่อง
    Mainboard asus P5LD2-VM
    .....................................................................................................
    เลยจะถามว่าต้องทำยังไงบ้างครับ hddที่จะยัดคือ Seagate Barracuda 7200.10 160GB IDEครับ Jumper อยู่ในลักษณะนี้ครับ ------> I : : : <------
    :ซึ่งในเครื่อง มี writer(IDE) hdd(sata-window) รบกวนผู้รู้ทีนะครับ ว่าจะต้องปรับเปลี่ยนหรือปรับแต่งในส่วนไหนบ้าง

ลูกเดิมเป็น OS ใช้บู๊ตระบบ แล้วจะเอาลูกใหม่(160กิ๊ก)ใส่เพิ่ม ผมเข้าใจถูกไม๊ครับ
    ถ้าถูก
    ก็ไม่ต้องทำอะไรครับเสียบไปเลย แล้วไปปรับใน Bios ว่าเลือกบู๊ตจากลูกไหน
    ก็เลือกให้เป็น ลูก SATA ที่มี OS อยู่อ่ะครับ ก็เสร็จละครับ

Comment

ก็ปัญหามนอยู่ตรงนี้นี่แหละครับ ผมใส่แล้วแต่มองไม่เห็น ทั้งใน Device Manager รวมทั้งในBiosด้วย
      ครับ เลยได้อธิบายไว้ละเอียดน่ะครับ เพราะอาจจะเป็นอะไรบางอย่างที่ผมอาจมองข้ามไปครับ
      รูปMainboardที่ผมใช้อยู่นะครับ สายที่เสียบเข้ากับwriter(IDE) ช่องสีฟ้าครับ
      Last edited by -@จอมพล@-; 10 Sep 2008, 23:25:00. Reason: RELEASE PICTURE

Comment

มันยากตรงที่เป็น ASUS ละ 555

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
          มันยากตรงที่เป็น ASUS ละ 555
          :ซะงั้น -*-

Comment

Cable Select ทั้งคู่

Comment

Originally posted by Toffeecheese View Post

Cable Select ทั้งคู่
              คือให้ผมเอา Jumperไปไว้ตามตำแหน่งที่คุณบอกใช่ไหมครับ จะลองทำตามดู

Comment

Working...
              X