Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้ค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้ค่ะ

คือพอดีกำลังจะซื้อคอมใหม่นะค่ะ แต่ยังไม่ค่อยมีความรู้ เลยอยากจะมาขอข้อมูลหน่อยนะค่ะคืออยากทราบว่า Intel Pentium Dual-Core กับ Intel Core 2 Duo และ AMD ต่างกันยังไงค่ะ และแต่ละแบบเหมาะกับงานประเภทไหนค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

ผู้รู้ชี้แนะทีครับ *-*

Comment

แงๆ ยังมะมีผู้รู้มาเลยเหรอเนี่ย - -*

Comment

Intel Pentium Dual-Core กับ Intel Core2Duo

ใช้สถาปัตย์เดียวกัน แต่ Intel Pentium Dual-Core ตัดฟังก์ชั่นบางอย่างออกไป เพื่อลดต้นทุน

AMD มันคนละค่ายกัน ไม่รู้จะเกริ่นยังไงดี ถ้าอยากรู้ ก็ต้องศึกษาเองดูบ้างครับ

www.google.com

www.overclockzone.com

Comment

Intel Core 2 Duo จะใหม่กว่า Pentium Dual-Core

ชิบอินเทลมีเสถียรภาพสูง ร้อนน้อย กว่า AMD

AMD ก็ใช้ได้และราคาก็ถูกว่าอินเทลในสเปกเดียวกัน แต่เป็นห่วงเรื่องความร้อน เพราะมันจะร้อนเร็วกว่าอินเทล ถ้าเปิดใช้งานเวลานานๆ

สรุปทั้ง 2 ตัวนี้ก็ใช้ได้ ขึ้นอยู่กัยว่าจะใช้งานไปทางด้านไหนและ รักแบนด์อะไรมากกว่ากันก็เท่านั้น ต่างคนมุมมองก็ต่างกัน ต้องศึกษาแล้วตัดสินใจดูนะ

Comment

ตามข้างบน
            จะเทียบต้องเป็น รุ่นๆ

Comment

Working...
            X