Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงสนามทดสอบไวรัส [เลีบนแบบสร้างFolder.exe]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงสนามทดสอบไวรัส [เลีบนแบบสร้างFolder.exe]

มีกระทู้การทดสอบไวรัส วันนี้เราจะมาลองอีีกตัวกันครับ

- เป็นไวรัส .exe หรือชื่อตาม Kaspersky คือ Trojan.Win32.VB.das

- โดยตัวมันจะสร้างตัวเองขึ้นมาในเครื่องที่ติดไวรัสตัวนี้
    - แพร่ระบาดมากตาม โรงเรียน มหาลัย และที่ี่ทำงานครับ ตัวนี้ระบาดมานานพอสมควร

ตัวนี้ผมได้เอามาจากมหาลัย

อาการที่เจอหลังจากเสียบแฟรตไดร์ฟเข้าคอมมหาลัย

CPE17 เด้งไวรัสAutorun ก่อนเลย ตามมาด้วย DXGDIALOG.EXE ตัวนี้ก็แพร่ระบาดแต่มีิวิธีแก้ออกมาแล้ว
    Folder Option หาย

หลังจากเข้าไปดูในแฟลตไดร์ฟพบว่ามีโฟลเดอร์เลียนแบบ.exe ขึ้นมา มันจะทำให้โฟลเดอร์ตัวจริงหายไปด้วย Hide ซ่อนไว้ [แต่ผมแก้ไปก่อนถ่ายรูป เลยเห็นโฟลเดอร์โปรแกรม]

รูปภายในแฟลตไดร์ฟ

คำเตือน
    *เนื่องจากไฟล์ที่แจกเป็นไวรัส ไม่แนะนำให้นำไฟล์นี้ไปใช้ในทางที่ไม่ดี หรือ ก่อกวนผู้อื่น นอกจากผิดกฏหมายแล้ว ใครนำไปใช้ผิดวัตถุประสงค์ในกระทู้ขอให้มีีอันเป็นไปครับ
    *การทดสอบนี้เป็นไปตามความสมัครใจของผู้ทดสอบเอง
    *ไฟล์ถูกกักไว้ใน winrar และ ล๊อกรหัสไว้ทำให้ไวรัสยังไม่ทำงาน
    *ไม่ควรกดตัวมันรันทำงาน เพราะท่านอาจจะมีงานเข้าต้องทำเพิ่มได้
    *หลังจากคลายไฟล์ ถ้าโปรแกรมป้องกันไวรัสสามารถตรวจจับได้ทันทีี หรือ สแกนแล้วตรวจจับได้แสดงว่าโปรแกรมของท่าน ผ่านการทดสอบเบื้องต้นนี้ครับ
    *หลังจากท่านทดสอบแล้ว โปรดถ่ายรูปไว้เซพเป็น jpg และฝากรูปไว้กับ http://www.imagevenue.com/
    Select image content. What is this?. เลือก safe for work
    นำลิงค์ที่อัพเสร็จบรรทัด 2 มาวางไว้ในกระทู้ครับ
    - - - ขอให้โชคดีครับ - - -

Pass : 1234

วิธีแก้สำหรับเครื่องที่ติดไวรัสชนิดนี้อยู่
    1.ลง Kaspersky จาก KAV หรือ KIS และแต่ อัพเดตข้อมูลถึงปัจจุบัน [เพราะผมใช้ตัวนี้อยู่นะ =.=]
    2.cpe17antiautorun1330 กดรันทำงานเป็นโปรแกรมตรวจจับไวรัสautorun
    3.anti_antivirus_killer.com กำจัดไวรัส.exe ให้กดรันโปรแกรมจะให้เรารีเครื่องใหม่ก่อน หลังจากบูตเข้ามาโปรแกรมจะขึ้นดอสทำงานไล่ลบไวรัสให้ครับ [*ไวรัสอาจจะกำจัดได้ไม่หมดนะครับ]

ถ้ากระทู้ไม่เหมาะสมและเป็นอันตราย แจ้งลบทิ้งได้นะครับ ขอบคุณมาก
    Last edited by tArIbAn; 11 Sep 2008, 17:31:00. Reason: ลงสนามทดสอบไวรัส [เลียนแบบสร้างFolder.exe]

KIS2009

เอาอยู่ครับ

Comment

เก่า แต่แก๋า

Comment

อันนี้ร่มแดงของฟรีคับ แตกปุ๊บเด้งปั๊บเลย

Comment

Trend Micro ชิวๆ ครับ
          แต่พอเปิดไฟล์แล้ว เหนื่อยจริงครับ
          Attached Files

Comment

คราวนี้แตกใน เอ้ย! แตกไฟล์เข้าไปใน flashdrive ครับ

Last edited by Pat_CSSU; 11 Sep 2008, 21:40:53.

Comment

avast ทำงานแฮะ

Comment

อันนี้ลองให้มัน No action ดู

Comment

เห็นว่ามีคนใช้ NOD32 v3 กันเยอะ
                  อยากเห็นผลครับ
                  Last edited by Pat_CSSU; 12 Sep 2008, 11:49:06.

Comment

NOD32 2.7 ไม่เตือน ในที่กักกันก็ไม่มี เซงเลยกรู

Comment

NOD ไม่เตือนตัวนี้ครับผมเลยย้ายไปหาร่มแดงไม่ก็แมคอาฟีละ(เพิ่งได้แมคตัวใหม่มาไม่ได้ใช้มาเกือบ 5 ปีแล้วขอกลับไปหาหน่อยงิ)แล้วละ ทั้ง V2 V3 เลยอะเหอๆ เสียความรู้สึกอย่างแรง

ปล.ขอบคุณเจ้าขจองกระทู้ครับตอนนี้เจ้าตัวนี้ระบาดแถว ม.เกษตร (อ่าวอุดม)อย่างรุนแรงเลยละช่วงนี้ flash drive .ครมาเสียบปริ้นงานนี่ผวาต้องคอยตรวจตลอด
                      Last edited by LigerZero; 12 Sep 2008, 20:06:45.

Comment

-*-

ใครที่ใช้ NOD32 ก็ โดนกันไปทั่วหน้า เพราะเจ้า NOD32 ตัวฮิตนี้ ไม่มีการเตือนไม่มีเด้งอะไรเลย !!

** ไวรัสตัวนี้ลบไม่ยากครับ ลองเซิสหาวิธีลบดู ก็กำจัดมันออกไปจากเครื่องเราได้แระครับ

Comment

symantec เด้งทันใจ 55+

Comment

งานเข้าละครับลองติดดู 55555 file word/ power/excel ถูกซ่อนพร้อมแทนที่ด้วยตัวก้อปปี้แล้ว ตามด้วยโพสเดอปลอมที่เป็น.exe แล้วก็อันนี้พึ่งรู้ว่ามันทำตรงนี้ด้วย(เจอเพระา mcafee มันเขียนว่า clean reg disable system restore)
                            พอไปดูใน system มันหายไปทั้ง tab เลย - -'' โหดร้ายมากตอนนี้กำลังจะลองแก้อยู่(ไวรัสออกไปแล้วกำลังหาทางให้ restore กลับมาใช้ได้)ถ้าไม่เวิคลงใหม่ 55555

ปล.ชักหลงรักเจ้า mcafee ซะแล้วแฮะมีclean registry แล้วบอกข้อมูลของตัวทีลบไปเยอะดีช่วยตัดสินใจได้ดีทีเดียว (เดี๋ยวคืนนี้ลองกะ vista ขอให้มันลงได้ด้วยเทิดเพี้ยงงง)
                            ปล2.นายแมคยังคงกินแรมเหมือนเดิม -..- 72 mb nodv2 กิน 4 เหอๆ
                            Last edited by LigerZero; 12 Sep 2008, 22:32:31.

Comment

ขอบคุณมากครับ
                              เป็นไปตามคาด NOD32 ตายเป็นเบือ

Comment

Working...
                              X