Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อแรมใหม่มาแล้วจอฟ้า.....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อแรมใหม่มาแล้วจอฟ้า.....

ผมซื้อ ram corssair 2 GB แบบ1200กว่าบาทอ่ะคับ แต่เล่นไปได้ซักพัก [ทีแรกนึกว่าแรมเสียเลยเคลม อันนี้ตัวที่ 2 ก็ยังเป็น]

.....อาการที่ 1 เข้า net แล้วมันปิดหน้าจอเอง
    .....อาการที่ 2 เข้าเกม หรือเปิดหนัก ไปได้ซักพัก จอฟ้าขึ้น

ผมลองปรับลด bios เหลือ 533 ดูแล้วมันดีขึ้นแต่ก็ยังไม่วาย อาการที่ 1

สเปคเครื่องผม
    AMx2 4800+
    M2n-E SLI
    supply 550 เทียม กากๆ
    Windows XP sp2

รบกวนช่วยสันนิฐานให้หน่อยคัรบ..... เสียดายตังมากๆ

ปล.ตอนนี้ใช้แรมเก่า 1 GB เลยปกติ แต่เปลี่ยนแล้วก็ตามนี้เลยคับ

เอาไปเคลมครับ

Comment

ลองปรับ ค่า cl แรม ใน bios ดู

cl 4 4 4 12 หรือ 5 5 5 15

ลองไล่ดู

Comment

กรณีจะเทสแรมเสีย ใช้ MemTest86+ v2.01 ครับ

ใช้ได้ทั้งแรมเก่า แรมใหม่

http://www.memtest.org/

Comment

เคลียร์ CMOS ดู

Comment

แล้วเอามาอัดกับแรมเดิมรึเปล่า? หรือตัวเดียวโดดๆครับ
            -ลองปรับCL ล็อคค่าไว้
            -ลองปรับCool'N'Quietปิดทิ้งไป
            -ลองเพิ่มไฟให้แรมดู

Comment

เดี๋ยวลองปรับ CL ดูก่อนละกันคับ แล้วจะมารายงาน

ลืมบอกไปลองกับแรมตัวใหม่เพรียวคับ.....เพราะตัวเก่ามัน 533 ตัวใหม่มัน 800 อ่ะคับ

Comment

bios ผมมันไม่มีคำว่า cl ตรงๆเลย มีแต่พวก tcl,tr... ประมาณ10-15บรรทัดอ่ะคับ

แล้วปรับไฟ มันอันไหนหรอคับ ใช่ที่เป็น1.xxx V รึเปล่า คับ

Comment

ตอนนี้ลองใส่ตัวเดียวแล้วใช่ป่าว

ลองสลับช่องแรมบ้างยังครับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                    ตอนนีใส่ตัวเดียวเหรอครับ

ลองสลับช่องแรมแล้วเหรอครับ
                    เดี๋ยวจะลองสลับช่องดูดูละกันคับ.......แต่ไอที่ปรับไฟกับclนี่สิ มันไม่ค่อยจะเหมือนชาวบ้านกันละมั้งเนี่ย bios เรา

Comment

ช่วยตอบอีกนิดคับ
                      ผมอยากได้แบบไม่ oc อ่ะคับ

1.ไฟ ram เท่าไหร่ดี 1.080/1.085/1.090/1.095
                      2.4-4-4-12 หรือ 5-5-5-15 ดี

เรื่องแรมนี่ไม่รู้เรื่องซักเท่าไหร่เพราะเพิ่งเคยเจ๊ง.....

Comment

ส่งเครมอย่างเดียวคับอาการแบบนี้ ผมก็อาการเดียวกันนี้แหละ สาเหตุแรมไม่เสถียรกันคับ

Comment

เศร้าเลยถ้าแรมไม่เสถียร เปลี่ยนไปก็เท่านั้นอ่ะสิเนี่ย.....ร้านมันจะรับเพิ่มตังแล้วเอาตัวอื่นแทนมั้ยเนี่ย

Comment

แล้วใส่ตัวเดียวแล้ว ลองสลับแถวไม่ได้เหรอครับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                              แล้วใส่ตัวเดียวแล้ว ลองสลับแถวไม่ได้เหรอครับ
                              ลองแล้วคับ....ใส่ตัวเดียวสลับแถวทุกวิถีทาง T_T

ตอนที่กำลังพิมอยู่ ณ เวลานี้....ก็ใส่ตัวที่มีปัญหาอยู่....เปิดเวปหลายๆหน้าไม่ได้....มันจะดับหมดพร้อมๆกันเลย. ...เปิดโปรแกรมบางตัวก็ไม่ขึ้น...เดี๋ยวอีกซักพักจอฟ้าคงมาเยือน แล้ว Restart ตามสเต็ป =_="

ปล.ถ้าไม่อยู่บ้านนอกคงเคลมกับร้านแม้งทุกวันไปแล้ว....ดันอยู่ที่กันดารซะได้

Comment

Working...
                              X