overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 57

Thread: ทำไม ไม่ว่าการ์ดจอจะดีแค่ไหน เวลาเปิด full screen ยังไงก็ไม่ชัดเท่าเปิดจากเครื่องdvd

OverclockZone Member w211w211's Avatar

Default ทำไม ไม่ว่าการ์ดจอจะดีแค่ไหน เวลาเปิด full screen ยังไงก็ไม่ชัดเท่าเปิดจากเครื่องdvd

พอดีซื้อเครื่อง ฉาย โปรเจคเตอร์มา ต่อกับ คอมเซทใหม่ที่บ้าน น่ะครับ
    Spec อย่างดีเลย ความละเอียด 1280 x 800 ต่อกับคอม Spec ตาม ลายเซ็น
    เวลาดู DVD โดยโปรแกรมดูหนังใน Com แล้วเปิด Full screen ยังไงๆ ภาพก็ไม่ชัดเป๊ะ
    เหมือนต่อกับ เครืองเล่น dvd บ้าน จริงๆ สงสัยมานานแล้วอะครับ ว่ามันเป็นเพราะอะไร
    ครับ? แล้วมีวิธี ปรับให้มันชัดเหมือนเปิดจากเครื่องเล่น dvd บ้านมั้ยครับ

สงสัยมากๆครับ เครื่องเล่น dvd บ้าน เครื่องละ แค่ 2000 บาทเอง
    PC เซท ซะอีก ชุดละเกือบแสน ทำไมมันดันเป็นแบบนี้ครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ขอบคุณครับผม

OverclockZone Member w211w211's Avatar

ปล. นอนดู หนังจอ 100" ในห้องนอน อลังการมากครับ เหมือนดูหนังโรงในห้องนอนเลย
    แนะนำเพื่อนๆ ลองดูครับ ได้อารมณ์มากมาย ^^

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

ผมเคยคิดจะซื้อ ...แต่ เห็นความละเอียดแล้วเลยไม่เอาดีกว่า อีกอย่างค่าไฟคงไม่น้อย
    ผมสนใจ lcd โปรเจคเตอร์ fullHD มากกว่า
    ส่วนเรื่อง dvd บนคอมพ์ มันมีหลายส่วน ที่ทำให้ภาพไม่เป็นที่พอใจ ต้องลองปรับดูครับ

OverclockZone Member คิม's Avatar

ลองลดรายละเอียดของหน้าจอคอมเหลือ 640x480 แล้วลองเปิด Fullscreen ใหม่ดู แล้วจะทราบเอง

ถ่ายรูป บรรยากาศมา ฝากครับ เผื่อจะยั่วใจ เพื่อนๆ ที่สนใจ แนวนี้อยู่
    ^^ ที่ถ่าย นี่เปิดไฟถ่ายนะครับ ถ้าดูแบบปิดไฟ นี่ ก็ชัดมากๆ นะครับ แต่ถ้าต่อจากเครื่อง dvd บ้านๆ จะ
    ชัดเป๊ะ เลยครับ กำลังหาทางให้ต่อจากคอมฯ แล้วชัดมากๆ อยู่ครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ

ปล. ที่ต่อจากคอมฯ แล้วภาพไม่ชัด นี่มีเฉพาะตอนดูหนัง นะครับ ถ้าเล่นเกมส์ หรือ ภาพจาก Desktop นี่ชัดมากครับ

Last edited by w211w211; 11 Sep 2008 at 21:29:01.

OverclockZone Member nununu's Avatar

อยู่ที่ความละเอียด โปรเจคเตอร์ด้วยนะ

ปล.ท่านเสป็คเทพจริงๆ เห็นกี่ครั้งๆก็แรง อิอิ

OverclockZone Member acquiesce's Avatar
    นนทบุรี,ติวานนท์,พันทิปงามฯ

Quote Originally Posted by nununu View Post
    อยู่ที่ความละเอียด โปรเจคเตอร์ด้วยนะ

ปล.ท่านเสป็คเทพจริงๆ เห็นกี่ครั้งๆก็แรง อิอิ
    ขอบคุณครับ

สเป็ค โปรเจคเตอร์ ก็น่าจะ สูงนะครับ ของ TOSHIBA TLP-WX2200 ครับตามรูปเลยครับ

OverclockZone Member littlefish's Avatar

เทพจริงๆ..

OverclockZone Member shady's Avatar

ในความหมายของจขกท. ผมเข้าใจว่าจอprojector ไม่ใช่ประเด็นครับ จอมันทำได้ตามความสามารถของมัน แต่เขาสงสัยว่า ทำไม ถ้าต่อpc ออกจอprojector ทำไมภาพมันแย่กว่า ต่อเครื่องเล่น dvd ออก projector มากกว่านะครับ

ซึ่งผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน ไม่เคยเล่นของแพง ฮี่ๆ แต่งงต่อว่า ทำไมเล่นเกมส์กับภาพจากdesktop ภาพชัดปรกติ? อย่างนี้ก็ต้องเกี่ยวกับสเกลในการแสดงผล dvd ซึ่งเวลาดูบนคอม ถ้าขยายเต็มจอ ภาพมันก็จะแย่กว่าดูบนเครื่องdvd เพราะมันต้องขยายpixel แต่ว่าอืมมม มันแค่1280*800 ก็ไม่น่าจะขยายมาก ไม่ชัดนี่คืออย่างไงครับ ผมดูรูปไม่ได้

OverclockZone Member acquiesce's Avatar
    นนทบุรี,ติวานนท์,พันทิปงามฯ

http://www.htg2.net/ ครับเห็นเล่นกันเยอะ Full HD หรือไม่ก็ http://www.thaidvd.net/

พวกนี้เทพๆกันทั้งนั้น อิอิ

OverclockZone Member

ความละเอียดจอคอมกับ TV มันคนละชั้นกันครับ

OverclockZone Member kentauji's Avatar

ผมก็ดูช่อง 7 เสาหนวดกุ่ง ชัดกว่าดูผ่านเน็ท ไม่รู้เป็นไร 555555

OverclockZone Member คิม's Avatar

Cool

Quote Originally Posted by shady View Post
    ในความหมายของจขกท. ผมเข้าใจว่าจอprojector ไม่ใช่ประเด็นครับ จอมันทำได้ตามความสามารถของมัน แต่เขาสงสัยว่า ทำไม ถ้าต่อpc ออกจอprojector ทำไมภาพมันแย่กว่า ต่อเครื่องเล่น dvd ออก projector มากกว่านะครับ

ซึ่งผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน ไม่เคยเล่นของแพง ฮี่ๆ แต่งงต่อว่า ทำไมเล่นเกมส์กับภาพจากdesktop ภาพชัดปรกติ? อย่างนี้ก็ต้องเกี่ยวกับสเกลในการแสดงผล dvd ซึ่งเวลาดูบนคอม ถ้าขยายเต็มจอ ภาพมันก็จะแย่กว่าดูบนเครื่องdvd เพราะมันต้องขยายpixel แต่ว่าอืมมม มันแค่1280*800 ก็ไม่น่าจะขยายมาก ไม่ชัดนี่คืออย่างไงครับ ผมดูรูปไม่ได้
    Source ไงครับท่านดูหนัง DVD รายละเอียดอยู่ที่ 5-6ร้อยกว่าเอง แต่ใช้ที่หน้าจอ 1280x800 ดูเต็มหน้าจอ ก็ต้องมีการขยายรายละเอียดไปถึงที่ 1280x800 แถมยังหน้าจอ 32 นิ้วอีก ก็เห็นทุกเม็ดที่มันขยายนะสิครับ ภาพเลยไม่คม

ส่วนเครื่องเล่น DVD ปล่อยมารายละเอียดตาม Source คือที่ 5-6ร้อย เล่นไงก็ชัดมากกว่าเพราะไม่มีขยายหรือทำซ้ำใดๆ

หรือท่านอยากลองรู้อีก ก็ไปหาหนัง HD1080p มาดูผ่านเครื่องคอม แล้วจะเห็นความคมชัดจริงๆ

jackson's Avatar
    ม.ชวนชื่นแคราย เซ็นทรัลรัตนาธิเบศร

user error

OverclockZone Member เจ้าพ่อวินนิ่ง's Avatar
    กรุงเทพ( นครบาล )

ความชัดต่างกันของคุณ หมายถึงเอาหนังแผ่นเดียวกัน เปิดเปรียบเทียบระหว่าง pc กับ dvd หรือป่าวครับ
    ถ้าเป็นแผ่นเดียวกัน น่าจะเกิดจากการใช้สายสัญญาณที่คุณภาพต่างกัน หรือการใช้ช่องสัญญาณที่ต่างกัน ไม่ทราบว่าต่อแบบไหนครับ ระหว่าง dvd กับ pc

OverclockZone Member asphere's Avatar

ผมก็มีเครื่องเล่น DVD ต่อผ่าน Projector แล้วก็ตัวเดียวกันต่อกับคอมฯด้วย จอ 100 นิ้วกว่าๆมั่ง เหตุผลเพราะ Projector ทำงานกับเครื่องเล่น DVD ที่ความละเอียดนึงครับ ในขนาดจอที่เท่ากัน แต่พอต่อคอมฯ Projector ก็จะปรับความละเอียดสูงขึ้นไปจากความละเอียดตอนฉายจากเครื่องเล่น DVD ครับ แนะนำลองปรับที่โปรแกรมที่ใช้เล่นถ้ามี Function นี้คือพอเข้า Full Screen ก็ให้มันปรับความละเอียดของจอลงมาเหลือ 800x600 ประมาณนั้น รับรองชัดแน่นอน

Quote Originally Posted by คิม View Post
    Source ไงครับท่านดูหนัง DVD รายละเอียดอยู่ที่ 5-6ร้อยกว่าเอง แต่ใช้ที่หน้าจอ 1280x800 ดูเต็มหน้าจอ ก็ต้องมีการขยายรายละเอียดไปถึงที่ 1280x800 แถมยังหน้าจอ 32 นิ้วอีก ก็เห็นทุกเม็ดที่มันขยายนะสิครับ ภาพเลยไม่คม

ส่วนเครื่องเล่น DVD ปล่อยมารายละเอียดตาม Source คือที่ 5-6ร้อย เล่นไงก็ชัดมากกว่าเพราะไม่มีขยายหรือทำซ้ำใดๆ

หรือท่านอยากลองรู้อีก ก็ไปหาหนัง HD1080p มาดูผ่านเครื่องคอม แล้วจะเห็นความคมชัดจริงๆ
    สงสัย จะได้คำตอบที่ ชัดเจนจาก เทพท่านนี้ซะแล้ว ^^ ขอบคุณมากครับ

แต่ก็คงต้องตามมาด้วยคำถาม คือ

- ทำยังไงจะดูจาก pc แล้วปรับความละเอียด ของภาพให้เท่า ความละเอียดจากแผ่น dvdแท้ๆ
    ( 720x576 ) ได้ครับ ถ้าทำได้ดูจาก pcไม่ว่าจาก จอ LCD ทั่วไปหรือ Projector ก็จะชัดเป๊ะ ใช่
    มั้ยครับ ? เพราะว่าตาม ทฤษฏี ของท่าน ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นแบบนั้น

โอเค งั้นก็ขอช่วยชี้แนะ วิธีเล่น หนังใน Pc แล้วแก้ความละเอียด (ของตัวหนัง) เป็น 720 x 576
    ด้วยครัาบบบบบบ ขอบคุณคร้าบบบบ

OverclockZone Member mpromsopa's Avatar

ชัดไม่ชัด เกี่ยวกับความละเอียดของ Projector ไม่ใช่เหรอครับ

Cool

Quote Originally Posted by w211w211 View Post
    สงสัย จะได้คำตอบที่ ชัดเจนจาก เทพท่านนี้ซะแล้ว ^^ ขอบคุณมากครับ

แต่ก็คงต้องตามมาด้วยคำถาม คือ

- ทำยังไงจะดูจาก pc แล้วปรับความละเอียด ของภาพให้เท่า ความละเอียดจากแผ่น dvdแท้ๆ
    ( 720x576 ) ได้ครับ ถ้าทำได้ดูจาก pcไม่ว่าจาก จอ LCD ทั่วไปหรือ Projector ก็จะชัดเป๊ะ ใช่
    มั้ยครับ ? เพราะว่าตาม ทฤษฏี ของท่าน ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นแบบนั้น

โอเค งั้นก็ขอช่วยชี้แนะ วิธีเล่น หนังใน Pc แล้วแก้ความละเอียด (ของตัวหนัง) เป็น 720 x 576
    ด้วยครัาบบบบบบ ขอบคุณคร้าบบบบ
    แหม..ท่านก็ผมยังไม่ขนาดเทพหรอก ท่านอื่นๆก็ตอบถูกเหมือนกัน
    ผมไม่ทราบว่าท่านต่อคอมกับจอทีวีLCDเป็นหน้าจอหลักตัวเดียวหรือมีจอคอมต่อด้วยอีกอัน
    เอาง่ายๆก็พยายามลดรายละเอียดหน้าจอให้เล็กที่สุดเท่าที่จะทำได้ก่อนครับ ใน Windows ให้ดีสุดก็ที่ 640x480 หรือ 800x600

และหากจะรักษาอัตราส่วนที่ 16:10 ก็ไปปรับเป็นที่ 800x500 ในกรณีที่ท่านรู้วิธีบังคับปรับหน้าจอ
    และหากไม่ก็ไปปรับที่ 1024x640 ก็ได้ครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นกับจอของคุณด้วยนะครับว่ามันได้ทำขนาดไหน เพราะจอLCD TV มันยืดหยุ่นน้อยกว่าจอคอม

แล้วอีกอย่างใช้ Program ดูหนัง แล้วพยายาม Set ใ ช้ Hardware VGA ถอดจะได้ภาพที่คมขึ้นมาอีกขั้น

ปล.ผมก็ใช้เครื่องเล่น DVD ดูหนังก็ง่ายสุดครับ สะดวกดี หรือ หากอยากเล่นพวกไฟล์หนังแปลกๆต่างๆผมก็ใช้ Mode DualView เอา เพราะปรับแต่งหน้าจออีกอันได้อิสระ ไม่กระทบหน้าจอคอมตัวหลักที่ใช้ทำงาน
    อีกอย่างครับหนัง DVD ที่ขายปัจจุบัน มีหนังน้อยเรื่องที่จะเล่นที่ 720 x 576 โดยเฉพาะหนัง Zone 3 ส่วนใหญ่ไปเล่นที่ 480p ซะส่วนมาก
    Last edited by คิม; 11 Sep 2008 at 21:22:42.

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks