Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม ไม่ว่าการ์ดจอจะดีแค่ไหน เวลาเปิด full screen ยังไงก็ไม่ชัดเท่าเปิดจากเครื่องdvd

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ใช้โปรแกรมอะไรเล่นแผ่นครับ น่าจะเพราะ scaler ไม่ดีครับ
    ผมใช้ PowerDVD V8 ultra มันจะให้เลือกใช้ Hardware (ตรง tab video) ส่งภาพออก DVI-HDMI (GF9500GT) ให้กับจอ Sony 40W400A คมกิ๊ปชัดแจ๋วครับ
    ยิ่ง GeForce Series 9 ขึ้นไป มีให้ปรับแต่งสี, contrst, dynamic contrast ได้ด้วย ดีกว่าดูด้วย Soken 875 อีก (ที่มีปัญหา deinterlace บางแผ่นเช่น Prison break 3 แม่สาย)

ถ้าดูดวยเครื่องเล่น DVD (น่าจะมี up scale) แล้วดูดี ด้วยคอมก็ทำได้และอาจทำได้ดีกว่าด้วยซ้ำไปสำหรับการ์ดจอปัจจุบันด้วย feature Pure Video ของ Nvidia ของ ATI ก็ ATI Avivo™ HD พวกนี้จะมีพื้นฐานดารประมวลผลการบีบอัด MPEG2 ที่ยอดเยี่ยม แต่ผมชอบของ nVidia ตรงการปรับแต่งสีสรร
    Last edited by boXy; 15 Sep 2008, 10:49:11.

Comment

เชียร์ให้ดูหนังHi-Def อีกคนครับ

หรือถ้าอยากทดสอบดูว่าไฟล์หนัง480P- 720P- 1080P แตกต่างกันหรือไม่ อย่างไร โหลดหนังตัวอย่างเวปApple ไปทดสอบดูนะครับ

http://www.apple.com/trailers/#section=exclusive
      Last edited by dankdoi; 15 Sep 2008, 17:16:11.

Comment

หุหุ เทพทั้งน้านน รวยกันจังเลยอ่ะ อิจฉาาาาาาาาา

Comment

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลอง ไปหา PowerDVD V8 ultra มาลงดูครับผม

Comment

เป็นผม จะเอา 1080p มาดูอะครับ แหะๆ

Comment

Originally posted by w211w211 View Post
              ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลอง ไปหา PowerDVD V8 ultra มาลงดูครับผม
              ถ้าใช้ Ultra มันจะดู format HD ได้ทั้งหมดเช่นแผ่น BD ที่แปลงมาลง DVD 9 แต่ยังใช้ format ของ BD อยู่เป็นต้น

แลวตรง Configuration ก็ติ๊กตรง Enable Hardware acceleration แล้วคลิกปุ่ม advanced... เลือก performe de-interlacing เลือกเลือก Method ดูครับ ปกติผมก็ใช้ Based on bitstream flags

ส่วน Algorithm เลือก Perform hardware de-interlacing

De-interlacing ก็คือมันจะรวมฟิลด์ภาพที่เป็นแบบ interlace (แบ่งเฟรมเป็น 2 ฟิลด์เส้นคู่-คี่) กลับมาเป็น progressive

เลือกดูความแตกต่างๆภาพดูได้ครับ

ผมตั้งความละเอียดจอคอมเท่าที่จอ (หรือโปรเจ็ตเตอร์) แล้วก็ปรับให้ PowerDVD เป็น Full screen ก็เรียบร้อย
              ส่วนสีสรร ก็ไปปรับที่ Control panel ของการ์ดจอ

แผ่น DVD ที่เป็นหนัง wide screen (เห็นขอบดำบนล่าง) บางแผ่นก็คุณภาพแย่ มันมีอยู่สองแบบคือ NTSC (720×480) กับ PAL (720×576) จะเห็นว่าถ้าเป็นแผ่น PAL จะมีจำนวนเส้นมากกว่า NTSC ทำให้เห็นรายละเอียดมากกว่า scale up ไปก็ง่าย และก็โชดดีที่บ้านเราใช้ PAL ก็จะคมชัดกว่า

ลองหา CSI MIAMI หรือ New york มาดู บันทึกมาดีมากภาพเต็มหน้านี่เห็นรูขนเลย พวก Series จะเป็นแบบ 16:9 เต็มจอ

แต่ถ้าดูแผ่นจากแม่สายก็แล้วแต่ดวงว่าจะมาในแบบ PAL หรือ NTSC

Comment

ถ้าใช้ MPC-HC ก็ใช้mode VMR9 renderless หรือ EVR custom แล้วเลืิอก bicubic PS2.0 นะครับ เวลา ขยาย full screen ภาพจะไม่แตกเหมือนใช้ overlay mixer

อย่าลืมนะครับ DVD source มาเป็น 480i/p -576p หรือประมาณ 720*480 - 576 เท่้านั้น เวลาขยายไปดูบนจอความละเอียด 1280*800 มันก็ต้องใช้โปรแกรม scaler ซึ่งถ้าปรับไม่ดีมันก็จะไม่ดีเท่า วงจร sclaer ใน DVD แพงๆครับ แต่ถ้าเลือกโปรแกรมดีๆ ที่ใช้ lancoz algorithm ในการขยาย กล้าพูดว่าชัดกว่าDVD แพงๆอีกครับ แต่กิน CPU โหดไม่น้อยล่ะ(เนียนกว่า bicubic เยอะ)

Comment

เข้่ามาเก็บเกี่ยวความรู้ครับ

Comment

เข้่ามาเก็บเกี่ยวความรู้ครับ

Comment

Originally posted by คิม View Post
                      ลองลดรายละเอียดของหน้าจอคอมเหลือ 640x480 แล้วลองเปิด Fullscreen ใหม่ดู แล้วจะทราบเอง

Comment

ขอบคุณ Rep ด้านบน สองท่านมากครับ จะพยายาม ทดลองดูนะครับ

พอดีผมไม่ใช่มืออาชีพ อะครับ พวก คำศัพท์ ทางเทคนิคต่างๆ เลย มึนตึ๊บเลย
                        แต่จะพยายามดูครับ แล้วจะมา รบกวนเรื่อยๆ นะครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by คิม View Post
                          ลองลดรายละเอียดของหน้าจอคอมเหลือ 640x480 แล้วลองเปิด Fullscreen ใหม่ดู แล้วจะทราบเอง

หึหึ รับทราบ ปฎิบัติ!!! โย่ววว.......(จำมาตอนเรียน รด.)

Comment

Working...
                          X