Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Psu เกี่ยวกับค่าตัว A หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Psu เกี่ยวกับค่าตัว A หน่อยคับ

คืออยากรู้ว่า ค่า ตัว A มันยิ่งมากยิ่งดี
    หรือว่ายิ่งน้อยยิ่งดี
    เพราะเห็น enermax Fma กะตัว enermax Fma II
    ตัว Fma II มันเป็นของใหม่กว่าใช้ไหมคับ
    แต่ค่า A เน้มันทำไมต่ำกว่า รุ่น เก่าอ่าคับ
    งง งง งง งง
    ยังไงผมก็มะเข้าใจเรื่องค่าในตัว Psu สักเท่าไร
    เหอะ ๆ
    ถ้าใครพอตอบได้ช่วยตอบหน่อยนะค๊าบ
    คืออยากได้ความรู้เพิ่มเติมอ่า
    แล้ววิธีการดู Psu เราควรดูที่อ่ะไรบ้าง

Aที่ท่านจขกท.นี่คือค่ากระแสครับมีหน่วยเป็นแอมป์ Aย่อมาจากAmpนั่นเองครับ
    ยิ่งกระแส(Amp)เยอะยิ่งดีครับ PSUที่Aเยอะๆก็จะสามารถจ่ายกระแสได้เยอะครับ

PSUที่Wattสูงๆจะจ่ายกระแสได้เยอะเป็นไปตามสมการP=IVครับ
    P คือค่าพลังงานมีหน่วยเป็นWatt
    I คือกระแสมีหน่วยเป็นAmp
    V คือความต่างศักย์มีหน่วยเป็นVolt

ในฉลากของPSUจะบอก ค่ากระแส(A)ของแต่ละความต่างศักย์(v)ที่PSUจ่ายได้ครับ
    เมื่อเราเอาใส่ในสมการP=IVแล้วจับมารวมกันก็จะได้WattรวมของPSUตัวนั้นครับ

Comment

Originally posted by fedora038 View Post
      Aที่ท่านจขกท.นี่คือค่ากระแสครับมีหน่วยเป็นแอมป์ Aย่อมาจากAmpนั่นเองครับ
      ยิ่งกระแส(Amp)เยอะยิ่งดีครับ PSUที่Aเยอะๆก็จะสามารถจ่ายกระแสได้เยอะครับ

PSUที่Wattสูงๆจะจ่ายกระแสได้เยอะเป็นไปตามสมการP=IVครับ
      P คือค่าพลังงานมีหน่วยเป็นWatt
      V คือความต่างศักย์มีหน่วยเป็นVolt

ในฉลากของPSUจะบอก ค่ากระแส(A)ของแต่ละความต่างศักย์(v)ที่PSUจ่ายได้ครับ
      เมื่อเราเอาใส่ในสมการP=IVแล้วจับมารวมกันก็จะได้WattรวมของPSUตัวนั้นครับ

กำลังเข้ามาตอบ แต่ดันแย่งตอบมาไม่ทันอิๆ

แม่นแล้วครับยิ่งมากยิ่งแพงเอ้ย ยิ่งดี
      enermaxธรรมดา ปล่อยA 12V. น้อยกว่า Libertyครับ
      แต่ก็เป็นwattแท้เช่นกัน

Comment

Originally posted by fedora038 View Post

ถูกต้องน้าคร้าบบบบ

Comment

แล้วที่ FMA เน้มันจะมี 12V อันเดว
          แต่ FMA II เน้มันจะมี 12V1 กับ 12V2 เน้คือยังไงคับ
          สมมุตเอาตัว Enermax 460W เป็นตัวอย่างเลยนะคับ
          คือตัว FMA 12V มันจ่าย 33A
          แต่ FMA II 12V1 มันจ่าย 22A กับ 12V2 จ่าย 20A แล้วคือตัวไหนมันจ่ายได้เยอะกว่าอ่ะคับ
          เท่าที่ผมคิดคือ ตัว FMA II จ่ายได้เยอะกว่าคือนำ V1 22A + V2 20A = 42A ใช้รึเปล่าคับ - -

Comment

แล้วตัวไหนมันดีกว่ากันยังไง หว่า - -a

Comment

Originally posted by boovespa View Post
              เท่าที่ผมคิดคือ ตัว FMA II จ่ายได้เยอะกว่าคือนำ V1 22A + V2 20A = 42A ใช้รึเปล่าคับ - -
              ถูก แต่ไม่ทั้งหมด

เหตุผลที่ psu ต้องแยกแหล่งจ่าย 12 V ออกมาหลายๆชุด ก็เพราะต้องการความสเถียรภาพในการจ่ายไฟ
              หรือที่หลายๆ ท่านเรียกว่าไฟนิ่งนั่นเอง เพราะฉะนั้นการเลือกซื้อ psu สำหรับคอมพิวเตอร์ในปัจจุบันให้ดู
              ค่ากระแสรวมของแรงดัน 12 V ไว้เป็นหลัก ส่วนกระแสของ 3.3 v และ 5 v ถ้ามากกว่า 20 A ก็ถือว่า
              พอเพียง(ออกจะ้เหลือกินเหลือใช้)สำหรับคอมพิวเตอร์ในปัจจุบัน

Comment

ถูกต้องแล้วครับ....

ขั้วจ่ายไฟฟ้าเลี้ยง +12V ของรุ่นดังกล่าวออกเเบมาให้จ่ายกระแสไฟฟ้าแบบอิสระ โดยมีวงจรจ่ายกระแสแยกจากกัน รุ่นดังกล่าวนี้จึงมีขั้ว +12V เป็น 2 ชุด ถูกออกแบบมาให้รองรับ Load หนักๆ เพื่อจ่ายกระแสไฟฟ้าเลี้ยงได้อย่างต่อเนื่องที่ระดับกระแสสูงๆ แต่ราคาจะเเพงกว่าอ่ะนะ

Comment

แล้วตกลงรุ่นไหนดีกว่าคับ FMA กับ FMA II เพราะต่างกัน 500 บาท

Comment

Amp ยิ่งเยอะ ความร้อนยิ่งสูง ยิ่งเสี่ยงต่อวัสดุที่หุ้มทองแดงอยู่ละลายยิ่งขึ้น ดังนั้น ผู้ผลิตหลายๆราย จึงแบ่งการจ่ายไฟออกเป็นสองส่วนบ้าง สามส่วนบ้าง เพื่อลดภาระในการโหลด และไม่ให้อุณหภูมิสูงเกินไป

เห็น A เยอะไม่ใช่ว่าจะดีเสมอไปนะครับ

Comment

ความรู้ จดๆ

Comment

เอามาฝากนิดนึงนะครับ ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่านะ

ถ้าหากบางท่านมีความคิดว่าPSUที่จ่ายWattได้สูงจะเปลืองค่าไฟ มันไม่แน่เสมอไปนะครับ ดูได้จากPSUที่ผมมีอยู่ตอนนี้2ตัวด้วยกันคือตัวเก่าEnermax FMA 350Wกับ Enermax Liberty500W

ดูได้จากส่วนAC Inputนะครับ
                        ตัวแรกEnermax FMA 350W ที่230V กินกระแสตั้ง6A
                        ตัวที่สองEnermax Liberty500W ที่240V กินกระแสเพียง3.5Aเองครับ ถ้าคิดที่230Vเท่ากันจะกินกระแสแค3.65A เองครับ
                        เห็นได้ชัดว่าLiberty500Wประหยัดค่าไฟกว่าFMA350Wพอตัวเลยครับ

Comment

psuมากไม่ได้กินไฟเยะอินะคับ psuจะกินไฟแค่เท่าที่ต่อโหลดไว้คับ

Comment

ผมใช้ Noisetaker มันดีเอามากๆ ใช้อะไรไม่เคยมีปัญหาอ่ะ

Comment

Working...
                            X