Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องHDD SATAII คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องHDD SATAII คับ

คือว่าซื้อ HDD มาอ่ะ ของ WD 250GB SATAII buffer 16MB

แต่พบว่า ด้านหลังของมัน ตรงที่เสียบไฟเลี้ยง มันมี ทั้งแบบSATA และแบบ 4 pin (แดง ดำ ดำ เหลือง) ในตัวเดียวกัน (เคยใช้ SATAI มันมีแค่ ที่เสียบไฟเลี้ยงแบบ SATA ง่ะ)

ไม่ทราบว่าต้องเสียบไฟเลี้ยง ทั้ง 2 แบบเลยรึป่าว หรือว่า เสียบเฉพาะSATA หรือเสียบเฉพาะ ไฟเลียง 4pin ง่ะ

ปล. E6300
    Gigabyte DS3
    RAM Gskill 1GB
    VGA GAlaxy 7300gt 256MB 128Bit DDR3
    HDD WD250GB SATAII
    1 DVD Drive

สเปคนี้ ใช้ PSU เท่าไรดีอ่ะ ไม่ Overclock ง่ะ
    อีนาแมก 350W พอป่าวอ่ะ

เสียบขั้วจ่ายไฟฟ้าเลี้ยง HDD อย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้น

และขอแนะนำให้ใช้ขั้ว HDD SATA Power Connector เสียบ

พอดีใช้รุ่น WDC 250GB 16MB SATA2 เหมือนกัน

Comment

เคยเห็นในบทความ(นานและ)ว่าเสียบ2อันพร้อมกัน อาจเกิดความเสียหายได้ครับ ให้เสียบอยาสงใดอย่าง1

จิงไหมมะยู้ และมะคิดจะเทสด้วย เสียว

Comment

เสียบอันใดอันนึงครับ ที่ WD มันทำมา 2 แบบ

เพราะบางที PSU รุ่นเก่ามันไม่มีหัวจ่ายแบบ SATA อ่ะครับ ( WD มันคิดเผื่อว่าเราขี้เกียจเดินไปซื้อหัวแปลงมั้ง !!!)

Comment

อ้อ ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นคับ

Comment

Working...
          X