Announcement

Collapse
No announcement yet.

วันนี้เรามีปัญหามาให้แก้อีกแล้ว DVD-SATA

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วันนี้เรามีปัญหามาให้แก้อีกแล้ว DVD-SATA

ผมมีปัญหาเรื่องเวลาอ่านแผ่นที่ต้องการลงโปแกรม แล้วมันหาไม่เจอบ้าง อ่านไม่ออกบ้าง

แบบนี้มันเป็นที่ DVD Drive หรือ เป็นที่ต้องไปตั้งค่าอะไรหรือเปล่าวครับผม ละปวดหัวจริงๆ

ตั้งแต่ใช้ SATA แล้วมีปัญหาแผ่นบางแผ่นอ่านได้ปกติ บางแผ่นพวกโปแกรมมั่กจะเจอบ่อยครับ

word ลงไม่ได้สักที ปกติเคยลงได้ลงไม่ได้สะงั้น ขนาดก๊อปไฟล์ลงHDDSATA ก็เป็นเหมืนกันเลย

ฟ้องว่าหาไฟล์ไม่เจอ อ่านไม่ได้ ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้างบอกผมหน่อยครับ ขอบคุณมาก

ใช้ยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรครับท่าน

Comment

ยี่ห้อ asus กับ LG ครับเป็นเหมือนกันเลย >,<"
      ถึงงง ว่าเป็นที่ระบบ หรือเครื่องอ่าน แต่ผมว่าน่าจะเป็นที่ ระบบsata เดา ไม่น่าจะเป็นอย่างอื่นเหอๆ

Comment

ผมว่าเป็นที่ิวินโดว์ 80% ครับท่าน
        ผมเคยเป็นตอนใช้วินโดว์ดัดแปลง(นามนั้นคือ TrueF@ster V.3)ครับท่าน
        ตอนนั้นมีปัญหากับ พอตทุกพอตครับ(usb lan etc.ของออนบอร์ดทั้งหมด)

ปล.ข้อสัณนิษฐานเบื้องต้นผมว่าจะเป็นที่วินโดว์เลยครับ
        ในข้อที่สองก็คือไดร์ฟเวอร์ของเมนบอร์ดครับมันจะมีปัญหาต่อเมื่อเราอัฟเดทมันครับ(บางรุ่น)

ยังไงเดี๋ยวรอท่านที่เป็นช่างมาดูอีกทีดีกว่าครับ

Comment

เช็คแผ่น DVD ที่ใช้ด้วยครับ ถ้าเป็นแผ่น Princo ก็ทำใจ แผ่นมันจะเสียเมื่อใหร่ก็ไม่รู้
          Last edited by Hello! Project; 12 Sep 2008, 19:07:34.

Comment

ตอนนี้ลงได้แล้วครับไม่รู้ใจมันจริงๆ retry ไปเด๋วก็ได้สะงั้น งงดี

Comment

ใช้ S-ATA DVD มาเกือบปีแล้วครับ ยังไม่เจอปัญหาอะไร เป็น LG ครับ รุ่นไรท์ได้ 18x (ช่วงนั้นมีแต่คนบอก20x ไม่ดี)

Comment

แผ่นอะป่าวอะ

Comment

เออ คือว่า อาการ ของผม มัน ไม่ยอมอ่านแผ่น พวกไดเวอ อะครับ นอกนนั้นมันอ่าน เปนที่ไรหว้า ไม่ใช่ที่ แผ่นไดเวอชัว

Comment

ผมลองดูแล้ว 20X ครับตกลงเป็นที่แผ่นแหละ เด๋วอ่านเด๋วอ่านไม่ได้เหอๆ
                    Originally posted by CaptivAte View Post
                    ใช้ S-ATA DVD มาเกือบปีแล้วครับ ยังไม่เจอปัญหาอะไร เป็น LG ครับ รุ่นไรท์ได้ 18x (ช่วงนั้นมีแต่คนบอก20x ไม่ดี)

Comment

Working...
                    X