Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง Sempron 2800 กับ Athlon 64 3200 เลือกไรดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง Sempron 2800 กับ Athlon 64 3200 เลือกไรดีครับ

เหนราคาเวบ Jib มา AMD Sempron 2800+1.6GHz Socket AM2 ราคา 1400

ส่วน Athlon 64 3200+2.0 GHz AM2 ราคาราวๆ 3300

ถ้าจากดูๆ ผมว่า Athlon ดีกว่าอยูแล้ว แต่ถ้าคิดในแง่ว่า อยากประหยัด แล้วก็คิดว่า CPU นี้กะใช้ซัก 1 ปีแก้ขัดไปก่อนเด๋วก็เปลี่ยน (แบบว่ารอ CPU Dual Core แบบราคาถูกหรือไม่ก็แรงกว่านี้ก่อน) ควรเลือกอันไหนดีครับ

(เห็นว่า sempron พอๆ กะ p4 งั้น sempron ก็น่าจะดีมั้ยครับ ประหยัดดี)
    Last edited by Alexandrite; 17 Jan 2007, 22:18:41.

ลองแวะไปดูบอร์ดมือสอง อาจจะได้ของดีในราคาไม่แพง

Comment

เป็นไปได้อยากได้มือ 1 น่ะ
      (จริงๆ ซื้อไม่เปนด้วยของมือ 2 เหอๆ ความรู้ไม่แน่นพอ)

Comment

แล้วแต่งบ + การใช้งาน ถ้าเบาๆ สมพรก็พอแล้วจ่ายแพงกว่าทำไม

Comment

ถ้าเลือกคุ้ม sempron คุ้มกว่าแน่ๆครับ
          ----------------------------
          ราคาถูกกว่า 1 เท่า ประสิทธิภาพ ไม่ได้ต่างกันถึง 1 เท่าตามราคาครับ
          แซมพรอน 2800+ เองก็ถือว่าโอเคครับ(น่าจะใกล้เคียง p4 3.0 ) ความเย็นนี่แน่นอนครับ หาตัวจับยากเย็นเจี๊ยบ พัดลมก็เสียงเบาครับ
          ประสิทธิภาพในการทำงานในปัจจุบันถือว่ายังใช้งานได้ชิวๆสบายๆเลยครับ เองก็เคยใช้ sempron2200+ อยู่เลยครับ ก็ยังเล่นได้ทุกเกมส์สบายๆครับ

Comment

อ่อ ขอบคุณมากครับ งั้นเลือก sempron ละกัน ราคา 1400 เอง ของ Com7 -3- แต่อยากได้ของ Dcom มากกว่าแต่ราคา 1900 เหอๆ

Comment

อีกเรื่อง ผมก็สงสัยมานานเหมือนกัน

ผมอ่านก็อ่านว่า แซมพรอนนะครับ แต่งงๆ หลายคนในบอร์ดไมอ่านสมพรกัน หรืออ่านแบบเล่นๆ กันง่ะ -*- (พอเห็นคนอื่นอ่านสมพรกัน ผมก็งงเลย อ่านยังไงให้เป็นสมพรเนี่ย -3-)

Comment

ประกัน คอม7 ไม่ได้ด้อยกว่าดีคอม เลยนะครับ(คอม 7 เผลอจะดีกว่าด้วยครับ) ราคาต่างกันหลายร้อย เล่นประกัน คอม 7 ดีกว่าครับ

Comment

คับ ใจจิงอยากเล่นคอม 7 ครับ (ถึงไม่อยากก็ซื้อครับเพราะถูกกว่าเยอะอ่ะอันนี้ เหอๆ)

แต่เสียดายคือ จังหวัดผมไม่มีศุนย์คอม 7 รู้สึกว่าจะมีแต่ กทม หรือป่าวไม่รู้แต่บ้านผมไม่มีอะครับ เวลาจะเคลมอาจต้องส่งของกลับไป ถึง กทม เหอๆ

แต่ไงๆผมก็เลือกถูกไว้ก่อนด้วยง่ะ --3--

อีกเรื่อง

ผมดูมาจาก thanni Sem 2800 L2 มัน 128
                  แต่พอดู Jib Sem 2800 L2 มัน 256

ตกลง Jib เขียนผิดหรือป่าวครับ หรือว่า มันมีทั้ง L2 128 และ 256

Comment

http://www.overclockzone.com/spin9/r...am2/index.html
                    -------------
                    ศึกษาดูครับ เทียบ sempron ดูที่ค่า pr rating (2800+) ตัว 2800+ จะช้ากว่าตัว 3000+ ต่างกันตรงแคช
                    ถ้าเป็น sempron 2800+ ซ๊อกเก็ต 754 หรือ 939 ที่แคช 256 kb แม้แคชจะต่างกัน แต่ความเร็วเมื่อใช้งานจริง จะเท่ากันนั่นคือแต้ม 2800+ ครับ
                    ส่วนค่า pr rating นี่ เทียบกับ athlon ไม่ได้นะครับ คนละค่ากันครับ เทียบได้เฉพาะ แซมพรอนเท่านั้น
                    และค่านี้มาจากไหน กำหนดโดยเอเอ็มดีเองเลยครับ ใช้เครื่องมือทดสอบประสิทธิภาพของทางเอเอ็มดีทดสอบแล้วกำหนดเป็นแต้มออกมาครับ

Comment

ขอบคุณมากจ้า~~ รักนะจุ้บๆ (หยี๋ ทำไปได้ -*-)

Comment

ชื่อสินค้า รายละเอียด ประกัน ราคาทั่วไป
                        SEMPRON 2800+ (COM7) BOX Original Cache L2 = 256 K, 64 BIT 3-Y 1,480

งั้นอันนี้เค้าพิมผิดใช่มั้ยครับ
                        เว็บ Jib อ่ะ

http://www.jib.co.th/TH/subcategory....ubCategory=275

Comment

Working...
                        X