overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: P5K เพียงพอกะ Q6600 อะป่าวครับ

Jesnoside
    Guest

Default P5K เพียงพอกะ Q6600 อะป่าวครับ

พอดีอยากเปลี่ยน cpu e7200 ไป Q6600 ไม่รู้ว่า P5K จะไหวอะป่าวครับ ชี้แนะที
    (เอาไปคล็อกด้วยครับ)

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

พอ
    ใส่ QX9770 ยังใหว

OverclockZone Member Deenkung's Avatar

4 Phase เหงเค้าว่ากันว่า OC แล้วใหม้

OverclockZone Member toi_125's Avatar

เหลือใช้คับ

Jesnoside
    Guest

เหอะๆ สองความคิดเห็น เปลี่ยนบรอดอีกเหรอนี้ตายๆๆ สเปกเก่าผมตาลายเส้นเลยครับแต่เปลี่ยน แรมเป็น
    A-data 4 g
    Last edited by Jesnoside; 12 Sep 2008 at 16:27:35.

tonzakung's Avatar

ไม่ต้องเปลี่ยนแล้วครับ ใช้ให้คุ้ม

OverclockZone Member one's Avatar

จะว่าเพียงพอก็เพียงพอ จะว่าไม่พอก็ไม่พอ เอะ! ยังไง งง. คือ....ถ้าไม่ OC มากแบบบ้าพลังก็เพียงพอครับ แต่ๆๆ....ถ้าคิดจะ OC ยาวๆ......ไกลๆ..... P5K คงจะไม่ไหวครับ มีไหม้ให้เห็นแน่ๆ ภาคจ่ายไฟแค่ 3 เฟสเองครับ ถ้าจะลากกันโหดๆ แนะนำบอร์ด 8 เฟสจะดีกว่าครับ

phob
    Guest

ถ้าเอาแค่ 3.6 P5K สบายๆ

Jesnoside
    Guest

สนใจแค่ 3.5 เอาใช้งานครับไม่ต้องการโหดแต่ใช้จริงไม่ได้ (ตกลงว่าพอได้อยู่ใช่มั้ยครับ)

OverclockZone Member

ขออนุญาตแก้ไขนะครับ ผมคงไม่ทันฉุกคิดว่าจะเอามาอัดกะQ6600
    Last edited by บ้าคอม; 12 Sep 2008 at 23:05:00.

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

ไม่ไหวครับ

ลองกับ P5KC แล้ว

คุณลองดู mosfet นะครับ มีกี่ตัว

แล้วมันเพียงพอไหม ต่อการ Overclock หนัก ๆ

เชื่อผมครับแค่ 3600MHz ก็ไม่นิ่งหรอก ลองแล้วครับ

3300MHz - 3400MHz ยังไหวครับ ไฟไม่ได้โหดมาก
    ถ้าเดินจากนั้น ไม่นิ่งแน่นอนครับ

อาจจะมีวูบ ไปตามๆกัน
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

Quote Originally Posted by บ้าคอม View Post
    ตามท่าน ONE ครับ ถ้าจะเอามาocแบบมหาโหดหาไฟ8เฟสหรือ16เฟสดีกว่าตอนนี้ราคาไม่ไกลเกินเอื้อมครับ

แต่ถ้าเอามาแค่ขำๆ 4.0GHz 4.3 GHz ประมาณนี้ยังรับไหวครับแต่Vdropอาจจะเยอะไปหน่อยครับ
    เคยอัดvcoreในไบออสไปถึง1.7V ไฟแรมสุดบอร์ดก็ยังไม่แต๊บครับ ผมเคยใช้อยู่ถ้าไม่เชื่อสนใจภาพหลักฐานก็หลังไมค์ได้ครับ
    Q6600 วิ่งที่ 4.0GHz - 4.3GHz

นี่เรียกว่า ขำๆ เหรอครับ

4.0GHz เอาให้ได้ก่อนเถอะครับ

4.3GHz นี่ไม่ต้องพูดถึงครับ
    ถ้าไม่กดใน setfsb คงไม่มีทางไปถึงแน่นอนครับ
    หรือว่าท่านเล่น DRYICE บนบอร์ด 3 เฟสแล้วไม่โมไฟครับ ??

บอร์ด x48 ผม ยังพาไปไม่ไหวเกินบัส 480 ออนแอร์เลยครับ
    Validation อยู่ใต้ลิงค์ ... นั่นผมกดไฟ 1.76v กว่าๆ นะครับนั่น

Q6600 กับบอร์ด P5K P5K-SE P5KC นี่ถ้าวิ่งได้ 3.6 longterm นี่ถือว่าคน fix เก่งแล้วครับ

หรือ 4.0GHz - 4.3GHz ที่พูดถึงนั่น เป็น E8200 ซึ่งมีแค่ 2 Core และเป็น 45nm มันก็ไม่ยากครับ ที่เห็นใน CPU-Z ลายเซ็นท่าน
    อันนั้น ไม่ยากครับ .... แต่ดูแล้ว แรมท่าน วิ่งโหดน่าดูครับ อัดไปสุดบอร์ดเลย
    และบอร์ดท่านก็เป็น P5Q-E ซึ่ง คือ P45 และ 8Phase นะครับ ยังไงก็ชิวเลยแหละครับ แฮะๆ

ถ้าเอา Quad Core 65nm มาเทียบ แล้วคงจะไม่ได้มั้งครับ
    Last edited by KiDMaioRKz; 12 Sep 2008 at 22:14:18.
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

มาดูของแรง ฮุๆๆ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by KiDMaioRKz View Post
    Q6600 วิ่งที่ 4.0GHz - 4.3GHz

นี่เรียกว่า ขำๆ เหรอครับ

4.0GHz เอาให้ได้ก่อนเถอะครับ

4.3GHz นี่ไม่ต้องพูดถึงครับ
    ถ้าไม่กดใน setfsb คงไม่มีทางไปถึงแน่นอนครับ
    หรือว่าท่านเล่น DRYICE บนบอร์ด 3 เฟสแล้วไม่โมไฟครับ ??

บอร์ด x48 ผม ยังพาไปไม่ไหวเกินบัส 480 ออนแอร์เลยครับ
    Validation อยู่ใต้ลิงค์ ... นั่นผมกดไฟ 1.76v กว่าๆ นะครับนั่น

Q6600 กับบอร์ด P5K P5K-SE P5KC นี่ถ้าวิ่งได้ 3.6 longterm นี่ถือว่าคน fix เก่งแล้วครับ

หรือ 4.0GHz - 4.3GHz ที่พูดถึงนั่น เป็น E8200 ซึ่งมีแค่ 2 Core และเป็น 45nm มันก็ไม่ยากครับ ที่เห็นใน CPU-Z ลายเซ็นท่าน
    อันนั้น ไม่ยากครับ .... แต่ดูแล้ว แรมท่าน วิ่งโหดน่าดูครับ อัดไปสุดบอร์ดเลย
    และบอร์ดท่านก็เป็น P5Q-E ซึ่ง คือ P45 และ 8Phase นะครับ ยังไงก็ชิวเลยแหละครับ แฮะๆ

ถ้าเอา Quad Core 65nm มาเทียบ แล้วคงจะไม่ได้มั้งครับ
    ผมเห็นหลายท่านข้างบนพูดถึงเรื่องไฟและเรื่องการoc และผมก็ดันแค่พูดถึงการอัดไฟ การไหม้ของอุปกรณ์ และvdrop ยังไม่ทันบอกซักกะคำว่าเอามาอัดกะตัวไหน แค่อยากจะบอกไฟเฟสน้อยๆก็ยังจะพอocได้แค่นั้น
    ถ้าทำให้เข้าใจผิดไปในทิศทางอื่นก็ต้องขอโทษครับ แต่ที่ผมจะสื่อถึงก็คือการเอามาocกับcpuที่มีอยู่ในตลาดหลายๆตัว
    ซึ่งไอ้ตัวผมดันเจ่อก็ไม่ทันฉุกคิดว่าจขท.จะเอามาอัดกะQ6600 ถ้ายังไงผิดพลาดตรงไหนก็ขออภัยด้วย

ด้วยความเคารพครับ ไม่ได้มีเจตนามาเกรียนมาป่วนมาโพสมั่วๆแบบไร้ข้อมูล
    Last edited by บ้าคอม; 12 Sep 2008 at 23:05:51.

อ่างั้นก็ขอโทษด้วยครับ

ผมคงเข้าใจผิดไป
    เพราะเห็นชื่อกระทู้ ตั้งว่า Q6600 แล้วท่านก็ไม่ได้บอกว่า ใช้ CPU อื่น
    ผมก็ งง เอ๊ะ มายังไง

Bookmarks

Bookmarks