Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียบสาย sata เข้า HDD เพาเวอร์ดับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียบสาย sata เข้า HDD เพาเวอร์ดับ

คือว่า ถ้าเสียบสาย sata เข้าที่ HDD แล้ว กดเพาเวอร์ไม่ติด(ติดแป๊ปหนึ่งแล้วดับ) HDD มีกลิ่นไหม้นิดหน่อย
    อยากทราบว่า
    1. เกิดอะไรขึ้น เป็นไปได้หรือไม่ว่า เมนบอร์ดเสีย พอร์ต sata1 เสียหรือเปล่า
    2. เนื่องจาก เมนบอร์ด มี 4 sata ไม่ทราบว่า ใช้พอร์ตอื่นๆ ได้หรือเปล่าเช่น sata2 ,3,4 แล้วเซ้ตอย่างไร
    3. HDD เสียเลยหรือเปล่า (ขณะนี้ยังเช็คไม่ได้ครับ)

คงมีซักอย่าง จากท่านไปแล้วละคับ

Comment

อาการเดียวกับผมครับ

ลองดมฮาดดิสดูครับ ถ้าไหม้ส่งเครมเลยครับ

มันน่ามาจากการ Overload ครับ

Comment

HDD ช็อตครับ ฟันธง
        ถอดออกมาดูแผงได้เลย ไหม้แล้วล่ะ

Comment

สายไฟ SATA แบบไหนครับ แบบแปลงมา หรือจาก Power โดยตรง ถ้าใช้สายแปลง ระวังเสียบไฟสลับขั้วกันครับ เคยเจอมาแล้ว (สายไฟทำมาไม่ดี ใส่กลับด้านได้)

Comment

งานเข้า

Comment

เครมโลด

Comment

2. เนื่องจาก เมนบอร์ด มี 4 sata ไม่ทราบว่า ใช้พอร์ตอื่นๆ ได้หรือเปล่าเช่น sata2 ,3,4 แล้วเซ้ตอย่างไร

อันนี้ เปลี่ยนได้ทุกรูเลยครับ ไม่ต้องเซตไรเลยครับ

Comment

....อาการแบบนี้ถ้าใช้งานไม่ได้ เสียชัวร์ๆ

Comment

short ครับ ผมเคยเป็นมาแล้วของ Seagate เป็นไดโอดรั่วครับ ลองฝืนเปิดดูอิกที ควันขึ้นเลยคับ

Comment

HDD Shot
                      รีบเคลมด่วน (ในกรณีที่ไม่มีรอยไหม้)

Comment

Originally posted by kk View Post
                        short ครับ ผมเคยเป็นมาแล้วของ Seagate เป็นไดโอดรั่วครับ ลองฝืนเปิดดูอิกที ควันขึ้นเลยคับ
                        เป็นแบบข้างบนนี้แน่นอนครับ ผมก็เคยเป็น ตอนแรกมีกลิ่นไหม้ พอไปเสียบอีกไฟลุกเลย เหอๆ

ปล.ผมก็ Seagate นะ

Comment

Working...
                        X